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10 Juni 2025
Mhe. Dkt. Mwigulu L. Nchemba (Mb),
Waziri wa Fedha,
Mji wa Serikali-Mtumba,
Barabara ya Hazina,
S. L.P 2802, 40468 Dodoma.

Mheshimiwa Waziri,

BARUA YA WASILISHO 
Kwa mujibu wa kifungu cha 21, kifungu kidogo cha (3) hadi (6) cha 
Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania, Sura ya 197, Benki inatakiwa kutoa 
Tamko la Sera ya Fedha mwezi Juni kila mwaka, likifuatiwa na tathmini 
ya nusu mwaka inayotolewa mwezi Februari. Tamko hili linaainisha 
mwelekeo wa sera ya fedha na utekelezaji wake katika kufikia malengo 
ya kiuchumi yaliyowekwa na Serikali. Kwa muktadha huo, nawasilisha 
kwako Tamko la Sera ya Fedha kwa mwaka 2025/26, kwa ajili ya 
kuwasilishwa Bungeni.

Tamko hili la Sera ya Fedha linatathmini mwenendo wa uchumi wa dunia 
na wa hapa nchini pamoja na utekelezaji wa sera ya fedha na matokeo 
yake kwa mwaka 2024/25. Aidha, Tamko hili linabainisha mwelekeo wa 
uchumi wa dunia na wa hapa nchini, pamoja na mwelekeo wa sera ya 
fedha kwa mwaka 2025/26. Vilevile, Tamko hili linaainisha sera ya riba 
pamoja na sera ya ubadilishaji fedha za kigeni ili kusaidia usimamizi wa 
uchumi nchini.

Wasalaam,

Emmanuel M. Tutuba 
Gavana
Benki Kuu ya Tanzania
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MUHTASARI

Malengo na matokeo ya utekelezaji wa sera ya fedha kwa mwaka 
2024/25
Sera ya fedha kwa mwaka 2024/25, ililenga kuhakikisha kuwa matarajio 
ya mfumuko wa bei yanabaki ndani ya lengo la asilimia 3 - 5, kuchagiza 
ukuaji wa uchumi kwa asilimia 5.4 kwa Tanzania bara na asilimia 7.2 
kwa Zanzibar mwaka 2024, na kuhakikisha utulivu wa sekta ya fedha. 
Katika kufikia malengo haya, Benki Kuu ilipanga kutekeleza sera ya 
fedha kwa kutumia mfumo unaotumia riba ya Benki Kuu (CBR), ulioanza 
kutumika rasmi mwezi Januari 2024. Kwa muktadha huu, Kamati ya 
Sera ya Fedha (MPC) ilikutana kila robo mwaka na kuamua riba ya 
Benki Kuu, huku utekelezaji wa sera ya fedha ukilenga kuhakikisha 
riba ya mikopo ya siku saba baina ya benki inabaki ndani ya wigo wa 
asilimia +/- 2 wa riba ya Benki Kuu.

Utekelezaji wa sera ya fedha ulikuwa wa kuridhisha, na hivyo kuwezesha 
kufikiwa kwa malengo ya uchumi kwa mwaka 2024/25. Riba ya Benki 
Kuu ilibaki kuwa asilimia 6, katika robo zote nne za mwaka 2024/25, 
ili kuendelea kudhibiti mfumuko wa bei na kuchagiza ukuaji endelevu 
wa uchumi. Kiwango cha ukwasi kiliwiana na mahitaji ya shughuli za 
kiuchumi,hivyo kuchochea ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi. Riba 
ya mikopo ya siku saba katika soko la fedha baina ya benki ilikuwa 
tulivu na ndani ya wigo wa CBR, ingawa iliongezeka kidogo na kuvuka 
ukomo wa juu katika miezi ya Agosti, Septemba na Oktoba 2024. 
Mwenendo huu ulitokana na ongezeko la mahitaji ya fedha kwa ajili ya 
kununua mazao, kufuatia kiasi kikubwa cha mavuno, benki za biashara 
kuongeza uwekezaji katika rasilimali zilizo katika fedha za kigeni, na 
ongezeko la uwekezaji wa wananchi katika dhamana za Serikali na hivyo 
kupunguza amana zao katika benki za biashara. Kufuatia mwenendo 
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huu, Benki Kuu iliongeza ukwasi kwa kutumia nyenzo za sera ya fedha, 
ikiwemo utoaji wa mikopo ya muda mfupi kwa benki za biashara 
(reverse repurchase agreements), kununua fedha za kigeni katika soko 
la jumla la fedha za kigeni na ubadilishanaji wa fedha za kigeni kwa 
shilingi na benki za biashara (foreign exchange swap). Vilevile, Benki 
Kuu iliongeza ukwasi kupitia programu ya ununuzi wa dhahabu katika 
soko la ndani. Kufuatia hatua hizi, ukwasi katika uchumi uliongezeka 
na riba ya mikopo ya siku saba katika soko la fedha baina ya benki 
ilipungua na kuwa ndani ya wigo wa CBR.

Mwenendo wa uchumi wa dunia
Uchumi wa dunia uliimarika katika nusu ya pili ya mwaka 2024 kufuatia 
utekelezaji wa sera ya fedha iliyolenga kuongeza ukwasi kwenye 
uchumi, hatua za kuchagiza shughuli za kiuchumi zilizochukuliwa na 
serikali pamoja na ongezeko la matumizi ya walaji. Kufuatia mwenendo 
huu, Shirika la Fedha Duniani (IMF) linakadiria kuwa uchumi wa dunia 
ulikua kwa asilimia 3.3 mwaka 2024, ukilinganisha na asilimia 3.5 
mwaka 2023. Takwimu za ukuaji wa uchumi wa dunia kwa nusu ya 
kwanza ya mwaka 2025 bado hazichapishwa. Hata hivyo, kwenye nchi 
zilizoendelea, hususan Marekani, ukuaji wa uchumi ulipungua katika 
robo ya kwanza ya mwaka 2025, kutokana na kutokutabirika kwa sera 
za biashara na kupungua kwa mahitaji ya walaji. Kwa upande wa nchi 
za Umoja wa Ulaya, takwimu za awali zinaonesha hali ya kuimarika 
kwa uchumi japo kwa kasi ndogo. Kasi ya ukuaji wa uchumi katika nchi 
za BRICS ilitofautiana baina ya nchi. Ukuaji wa uchumi nchini China, 
Urusi, Afrika Kusini na Brazili ulipungua kutokana na mivutano ya 
kibiashara, huku ukuaji nchini India ukiongezeka, kufuatia kuongezeka 
kwa mahitaji ya walaji, na uwekezaji katika ujenzi wa miundombinu na 
sekta ya kidijitali. Mfumuko wa bei duniani uliendelea kupungua, japo 
kwa kasi tofauti baina ya kanda, na hivyo kupelekea kupungua kwa 
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riba za sera ya fedha ili kuchagiza ukuaji wa shughuli za uchumi. Katika 
nchi zilizoendelea, hususan Marekani na Umoja wa Ulaya, mfumuko 
wa bei uliendelea kupungua kutokana na matokeo ya utekelezaji wa 
sera ya fedha na kupungua kwa bei za nishati.

Kwa kipindi cha Julai 2024 hadi Aprili 2025, bei za bidhaa katika soko la 
dunia zilikuwa na mwenendo iliyotofautiana. Bei za dhahabu, kahawa, 
mbolea na tumbaku ziliongezeka, huku bei za mafuta ghafi, pamba 
na sukari zikipungua. Kupanda kwa bei za dhahabu kulitokana na 
mivutano ya kibiashara inayoendelea na hivyo kusababisha ongezeko 
la mahitaji ya dhahabu kama rasilimali salama ya uwekezaji na kuweka 
akiba. Bei ya kahawa (Arabica na Robusta) iliongezeka kutokana na 
matarajio ya kupungua kwa uzalishaji duniani. Aidha, kushuka kwa 
wastani wa bei za mafuta ghafi kulisababishwa na kupungua kwa 
mahitaji, na matokeo ya ongezeko kubwa la ushuru wa forodha. Bei za 
pamba zilishuka kutokana na kupungua kwa mahitaji duniani, wakati 
bei za sukari zilipungua kutokana na ongezeko la uzalishaji.

Kwa kipindi cha Julai 2024 hadi Aprili 2025, masoko ya fedha duniani 
yaliathiriwa na mabadiliko ya sera za fedha, na kutotabirika kwa hali 
za kisiasa duniani. Nchini Marekani, riba za hati fungani za serikali 
ziliendelea kuwa juu, ambapo riba ya hatifungani ya miaka 10 ilikuwa 
kati ya asilimia 4.1 na asilimia 4.6, huku Benki Kuu nchini humo 
ikiendelea kuchukua tahadhari katika kupunguza viwango vya riba ya 
sera ya fedha. Katika nchi za umoja wa Ulaya, riba za hati fungani za 
serikali zilikuwa na mwenendo wa kubadilikabadilika. Nchini China, riba 
za hati fungani za serikali zilibaki kuwa za chini, ambapo riba ya hati 
fungani ya miaka 10 ilibaki kati ya asilimia 2.3 hadi asilimia 2.6, huku 
Benki Kuu ya China ikiendelea kutekeleza sera ya fedha inayolenga 
kuongeza ukwasi kwenye uchumi kufuatia kupungua kwa mahitaji 
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ya ndani na mfumuko wa bei. Kuelekea Juni 2025, masoko ya fedha 
yanatarajiwa kuendelea kuathiriwa na taarifa za kiuchumi na maamuzi 
ya kisera, hususan katika Benki Kuu za nchi zilizoendelea.

Mwenendo wa uchumi wa Tanzania
Uchumi wa Tanzania Bara na Zanzibar ulikua kwa kasi ya kuridhisha 
mwaka 2024, ukichangiwa zaidi na uwekezaji unaoendelea kufanywa 
na Serikali na sekta binafsi. Kwa upande wa Tanzania Bara, uchumi 
ulikua kwa asilimia 5.5, juu ya asilimia 5.1 mwaka 2023. Ukuaji huu 
ulichangiwa zaidi na shughuli za kilimo, ujenzi, fedha na bima, pamoja 
na shughuli za uchimbaji madini na mawe. Kwa upande wa Zanzibar, 
uchumi ulikua kwa asilimia 7.1 mwaka 2024, chini kidogo ya asilimia 
7.4 mwaka 2023, kufuatia kukamilika kwa baadhi ya miradi mikubwa 
ya miundombinu na uwekezaji. Licha ya mwenendo huu, uchumi 
uliendelea kuwa imara ukichangiwa zaidi na shughuli za malazi na 
huduma za chakula, hususan kutokana na kuongezeka kwa shughuli 
za utalii. 

Mfumuko wa bei umeendelea kuwa tulivu, ndani ya lengo la nchi na 
vigezo vya mtangamano wa kiuchumi kwa nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) na Umoja wa Maendeleo wa Kusini mwa Afrika (SADC). 
Kwa upande wa Tanzania Bara, mfumuko wa bei ulikuwa wastani wa 
asilimia 3.1 katika miezi kumi ya kwanza ya mwaka 2024/25, kufuatia 
utekelezaji wa sera madhubuti ya fedha na kupungua kwa bei za 
bidhaa zisizo za chakula. Kwa upande wa Zanzibar, mfumuko wa 
bei ulipungua hadi wastani wa asilimia 5, kutoka asilimia 5.9 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2023/24, kutokana na kupungua kwa bei 
za chakula.

Ujazi wa fedha uliendelea kukua kwa kasi ya kuridhisha katika miezi 
kumi ya mwanzo ya mwaka 2024/25. Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana 
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zaidi (M3) ulikua kwa wastani wa asilimia 13.8, ikilinganishwa na 
asilimia 14.4 katika kipindi kama hicho mwaka 2023/24. Mwenendo 
huu, ulichangiwa zaidi na mikopo kwa sekta binafsi, ambayo ilikua 
kwa wastani wa asilimia 15.1 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 18.4 
katika kipindi kama hicho mwaka 2023/24. Mwenendo huu unaakisi 
utekelezaji wa sera ya fedha iliyolenga kudhibiti viashiria vya mfumuko 
wa bei kutokana na kupungua kwa thamani ya shilingi dhidi ya fedha 
za kigeni.

Utekelezaji wa bajeti kwa Serikali zote mbili ulikuwa wa kuridhisha 
katika miezi kumi ya mwanzo ya mwaka 2024/25. Kwa upande wa 
Tanzania bara, mapato ya ndani yalifikia asilimia 99 ya makadirio, 
yakichangiwa zaidi na makusanyo ya kodi ambayo yalivuka lengo 
kufikia asilimia 102.2. Kwa upande wa Zanzibar, mapato ya ndani 
yalifikia asilimia 99.2 ya makadirio huku makusanyo ya kodi yakivuka 
lengo wa asilimia 3. Serikali ziliendelea kupanga matumizi kulingana 
na mapato. 

Sekta ya nje imeendelea kuimarika licha ya migogoro ya kisiasa na 
mvutano wa kibiashara duniani. Katika kipindi cha Julai 2024 hadi Aprili 
2025, nakisi ya urari wa malipo ya kawaida ilipungua na kufikia dola 
za Marekani milioni 1,677.3 kutoka dola za Marekani milioni 2,219.8 
kipindi kama hicho mwaka 2023/24. Mwenendo huu, ulichangiwa zaidi 
na kuongezeka kwa mauzo nje ya nchi hususan, mapato ya utalii na 
dhahabu sambamba na kupungua kwa kasi ya ongezeko la uagizaji 
wa bidhaa kutoka nje ya nchi. Kwa upande wa Zanzibar, ziada ya 
urari wa malipo ya kawaida iliongezeka hadi dola za Marekani milioni 
719.1 ikilinganishwa na ziada ya dola za Marekani milioni 490.1 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2023/24, ikichangiwa zaidi na ongezeko 
la mapato yatokanayo na utalii na kupungua kwa uagizaji wa bidhaa 
kutoka nje. Akiba ya fedha za kigeni ilifikia dola za Marekani milioni 
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5,307.7 mwishoni mwa Aprili 2025, kiasi kinachotosha uagizaji bidhaa 
na huduma nje ya nchi kwa miezi 4.3, juu ya lengo la nchi la miezi 4.

Mwaka 2024/25, hali ya ukwasi katika soko la fedha za kigeni 
ilibadilika kuendana na mwenendo wa uchumi wa dunia pamoja na 
misimu ya mapato ya fedha za kigeni. Katika robo ya kwanza ya 
mwaka 2024/25, hali ya ukwasi wa fedha za kigeni ilipungua kufuatia 
changamoto zilizokumba uchumi wa dunia, japo iliimarika katika robo 
ya pili, sambamba na kuimarika kwa mazingira ya kiuchumi duniani, 
ongezeko la mapato ya fedha za kigeni kutokana na shughuli za utalii, 
pamoja na mauzo ya dhahabu, korosho, na tumbaku na utekelezaji  
madhubuti wa sera ya fedha. Kwa robo ya tatu ya mwaka 2024/25, 
ukwasi katika soko la fedha za kigeni ulipungua kidogo, kufuatia 
kumalizika kwa msimu wa mauzo ya mazao nje ya nchi. Thamani ya 
shilingi dhidi ya dola ya Marekani ilibadilika kuendana na hali ya ukwasi 
wa fedha za kigeni nchini. Kwa wastani, kuanzia Julai 2024 hadi Aprili 
2025, thamani ya Shilingi dhidi ya dola ya Marekani katika soko la jumla 
la fedha za kigeni ilipungua kwa wastani wa asilimia 4.7, ikilinganishwa 
na kupungua kwa wastani wa asilimia 7.3 katika kipindi kama hicho 
mwaka 2023/24. 

Sekta ya fedha iliendelea kuwa imara na thabiti dhidi ya mitikisiko ya 
muda mfupi, huku viashiria vyote vya msingi vikiwa ndani ya viwango 
vinavyokubalika. Sekta ya benki ilikuwa na mtaji, ukwasi wa kutosha 
na yenye kutengeneza faida, huku ikiendelea kunufaika na mifumo 
ya kidijitali katika utoaji wa huduma. Uwiano wa mtaji kwa rasilimali 
(core capital adequacy ratio) ulikuwa asilimia 20.2, juu ya ukomo wa 
chini unaokubalika kisheria wa asilimia 10. Ubora wa rasilimali za benki 
uliendelea kuongezeka kufuatia kupungua kwa mikopo chechefu hadi 
asilimia 3.5 mwezi Aprili 2025, kutoka asilimia 4.1 mwezi Juni 2024, na 
chini ya kiwango kinachovumilika cha asilimia 5.
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Mifumo ya malipo iliendelea kufanya kazi kwa ufanisi, ikiwa na kiwango 
cha upatikanaji cha zaidi ya asilimia 99. Benki Kuu imeendelea kufanya 
maboresho katika mifumo hiyo, hususan kwa kutekeleza awamu ya tatu 
ya Mfumo wa Malipo ya Papo Hapo (TIPS), na kwa kuhamia kwenye 
viwango vya ujumbe vya ISO20022. Hatua hizi zinalenga kuboresha 
ufanisi na uoanifu wa miamala ya ndani na ya kimataifa. Aidha, katika 
jitihada za kuongeza matumizi ya malipo ya kidijitali na kupunguza 
utegemezi wa fedha taslimu katika kufanya miamala, Benki Kuu 
imechukua hatua za ziada kwa kufanya maboresho ya ada za miamala 
inayofanyika kati ya mifumo oanifu (interoperable transactions), 
ikiwemo kutoka benki kwenda kwenye akaunti za simu za mkononi 
na kutoka akaunti za simu kwenda akaunti za benki, kupitia TIPS na 
hivyo kuongeza unafuu kwa watumiaji. Mifumo ya malipo ya kikanda, 
ikiwemo Mfumo wa Malipo wa Afrika Mashariki (EAPS) na Mfumo wa 
Malipo wa ya Papo kwa Hapo wa SADC (SADC-RTGS), iliendelea 
kufanya kazi vizuri na kuwezesha kufanyika kwa miamala ndani ya 
kanda husika. Ili kuongeza matumizi ya mifumo hii, Benki Kuu kwa 
kushirikiana na benki kuu za EAC na SADC, zimeendelea kutekeleza 
hatua mbalimbali za kuongeza matumizi ya mifumo hii. Vilevile, simu 
za mkononi zimeendelea kutumika katika kusaidia kufikisha huduma 
za kifedha kwa wananchi ambao hawajafikiwa na huduma za benki.

Matarajio ya hali ya uchumi
Uchumi wa dunia unatarajiwa kuwa na mwenendo usioridhisha, 
ambapo kasi ya ukuaji inatarajiwa kupungua japo kwa viwango tofauti 
baina ya nchi. Taarifa ya Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia (World 
Economic Outlook - WEO) iliyotolewa na Shirika la Fedha la Kimataifa 
(IMF) mwezi Aprili 2025, inakadiria ukuaji wa uchumi wa dunia 
kupungua hadi asilimia 2.8 mwaka 2025 na asilimia 3.0 mwaka 2026, 
kutoka makadirio ya asilimia 3.3 kwa miaka yote miwili, mwezi Januari 
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2025. Mwenendo huu unatokana na kuongezeka kwa mivutano ya 
kibiashara, kufuatia ongezeko kubwa la ushuru wa forodha kwa bidhaa 
na sintofahamu katika sera za kiuchumi na athari za ongezeko kubwa 
la riba. 

Mfumuko wa bei duniani unatarajiwa kupungua, ingawa kwa kasi 
ndogo kuliko ilivyokadiriwa mwezi Januari 2025 na kufikia asilimia 
4.3 mwaka 2025 na asilimia 3.6 mwaka 2026. Aidha, mfumuko wa 
bei kwa nchi zilizoendelea unakadiriwa kuwa juu kidogo mwaka 2025, 
kulinganishwa na makadirio ya awali, na chini ya makadirio ya awali 
kwa nchi zinazoendelea na zile zinazoibukia kiuchumi. Hata hivyo, 
mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kupungua kutokana na 
matokeo ya utekelezaji wa sera za fedha iliyolenga kupunguza ukwasi 
katika nchi nyingi pamoja na mwenendo wa bei za bidhaa muhimu 
kama chakula na nishati katika soko la dunia. Kwa muktadha huo, 
benki kuu za nchi nyingi zilizoendelea hususan Marekani na Ulaya 
zinatarajiwa kuweka kipaumbele katika kuchochea ukuaji wa uchumi, 
hatua inayoweza kupelekea kupunguza riba zao za sera ya fedha.

Uchumi wa hapa nchini unatarajiwa kuendelea kuimarika, licha 
ya mvutano wa kibiashara unaoendelea duniani. Kwa upande wa 
Tanzania Bara, uchumi unatarajiwa kukua kwa asilimia 6 mwaka 2025 
na asilimia 6.3 mwaka 2026. Mwenendo huu utachagizwa na uwekezaji 
katika sekta ya umma hususan katika ujenzi wa miundombinu kama 
reli, barabara, viwanja vya michezo na viwanja vya ndege. Vilevile, 
uwekezaji katika sekta ya kilimo, hususan miradi ya umwagiliaji, pamoja 
na hali nzuri ya hewa na sera wezeshi utachochea ukuaji wa sekta 
hii. Uchumi wa Zanzibar unatarajiwa kukua kwa asilimia 6.5 mwaka 
2025 na asilimia 6.7 mwaka 2026, ukichangiwa zaidi na shughuli za 
ujenzi wa miundombinu kama barabara, bandari na majengo pamoja 
na ongezeko la shughuli za viwanda na utalii. 
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Mfumuko wa bei unatarajiwa kubaki ndani ya lengo la muda wa kati 
la asilimia 3-5, ukichangiwa na upatikanaji wa chakula cha kutosha, 
nishati ya uhakika ya umeme na utekelezaji wa sera madhubuti za fedha 
na za bajeti. Aidha, uwezekano wa kupanda kwa mfumuko wa bei ni 
mdogo, japo mwenendo huu unaweza kuathiriwa na kuongezeka kwa 
mvutano wa kibiashara au migogoro katika eneo la Mashariki ya Kati.

Mwelekeo wa sera ya fedha 2025/26
Kulingana na matarajio ya mwenendo wa uchumi pamoja na athari 
zilizoainishwa, Benki Kuu inatarajia kutekeleza kwa tahadhari sera 
ya fedha yenye lengo la kuongeza ukwasi kwenye uchumi mwaka 
2025/26. Lengo ni kuhakikisha mfumuko wa bei unabaki ndani ya lengo 
la asilimia 3-5, sambamba na kuwezesha kufikiwa ukuaji wa uchumi 
wa asilimia 6 mwaka 2025 na asilimia 6.3 mwaka 2026 kwa Tanzania 
Bara, na asilimia 6.5 na asilimia 6.7 kwa Zanzibar, mtawalia. Kamati 
ya Sera ya Fedha (MPC) itakutana kila robo mwaka, kutathmini hali 
uchumi na mwelekeo wake, na kuamua kiwango cha Riba ya Benki 
Kuu (CBR) kitakachoendana na malengo ya mfumuko wa bei na ukuaji 
wa uchumi. 

Katika kuboresha maamuzi ya sera ya fedha kwa kuzingatia takwimu, 
Benki Kuu itaendelea kufanya tafiti mbalimbali na kuhakikisha 
upatikanaji wa takwimu bora. Tafiti zitakazofanyika zitalenga kuongeza 
ufanisi wa sera ya fedha. Vilevile, Benki Kuu itaendelea kuelimisha 
wananchi kuhusu mfumo wa sera ya fedha unaotumia riba ya Benki 
Kuu, pamoja na umuhimu wa matumizi ya Shilingi katika miamala 
inayofanyika hapa nchini, ili kuongeza ufanisi wa sera ya fedha katika 
kufanikisha utulivu wa bei na kuchochea ukuaji wa uchumi. Pamoja na 
hayo, Benki Kuu itaendelea kufanya maboresho kadhaa yenye lengo 
la; (i) kuongeza uthabiti wa sekta ya fedha na kupunguza vihatarishi 
vinavyoambatana na utoaji wa mikopo kwa sekta binafsi, (ii) kuongeza 
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huduma jumuishi za kifedha (kuongeza ufikiwaji wa huduma za kifedha, 
kuongeza wigo wa huduma za kifedha, kuongeza ufanyaji wa malipo 
kwa njia za kidijitali, kuendelea kutoa elimu ya masuala ya fedha kwa 
wananchi na kumlinda mteja wa huduma za kifedha), na (iii) kuongeza 
ukwasi na ufanisi wa masoko ya fedha. Vilevile, Benki Kuu itaendelea 
kufanya maboresho katika mfumo unaotumika kufanya maoteo ya 
kiwango cha ukwasi nchini na kuchukua hatua za kuongeza uwazi na 
kupunguza vihatarishi vya ukopeshaji katika soko la fedha baina ya 
benki, ili kuhakikisha kuwa riba ya mikopo ya siku saba katika soko la 
fedha kati ya benki inabaki ndani ya wigo wa asilimia +/- 2 ya riba ya 
Benki Kuu.  

Sera ya riba
Viwango vya riba vitaendelea kuamuliwa kwa nguvu za soko ili kuongeza 
ufanisi katika upatikanaji wa mitaji hapa nchini. Maamuzi ya Kamati ya 
Sera ya Fedha (MPC) kuhusu Riba ya Benki Kuu (CBR) yanategemewa 
kuongoza upangaji wa riba za mikopo na huduma nyingine za kifedha. 
Aidha, Benki Kuu kwa kushirikiana na wadau wengine, itaendelea 
kufanya maboresho katika sekta ya fedha ili kuongeza uwazi katika 
upangaji wa riba, sambamba na kuongeza usimamizi wa benki na 
taasisi za huduma ndogo za kifedha, kuongeza wigo wa huduma za 
kifedha na kutoa elimu ya masuala ya kifedha na upatikanaji wa taarifa 
kwa wananchi.

Sera ya ubadilishaji fedha za kigeni na akiba ya fedha za kigeni 
Kiwango cha ubadilishaji wa fedha za kigeni kitaendelea kuamuliwa 
na uwiano wa mahitaji na upatikanaji wa fedha za kigeni katika soko, 
na hivyo kutumika kama kinga ya uchumi dhidi ya athari zitokanazo 
mitikisiko ya uchumi duniani. Kwa mantiki hii, Benki Kuu itashiriki 
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katika soko la jumla la fedha za kigeni kwa mujibu wa Sera ya Ushiriki 
wa Soko la Fedha za Kigeni, kwa lengo la; kupunguza mabadiliko 
makubwa ya muda mfupi katika kiwango cha ubadilishaji wa fedha, 
kuongeza akiba ya fedha za kigeni, kufanikisha utekelezaji wa sera 
ya fedha, na kuongeza ukwasi wa fedha za kigeni katika soko. Benki 
Kuu pia, itaendelea kuhakikisha washiriki wote katika soko la fedha 
za kigeni wanazingatia kanuni, miongozo na maadili ya ushiriki 
katika soko hili. Ili kulinda uthabiti wa thamani ya Shilingi, Benki Kuu 
itaendelea kuhakikisha uwepo wa akiba ya kutosha ya fedha za kigeni, 
inayotosheleza uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi 
kwa angalau miezi minne kwa mwaka 2025/26. Hii itafanyika kupitia 
mikakati ya kuongeza akiba ya fedha za kigeni, ikiwemo, mpango wa 
Benki Kuu wa ununuzi wa dhahabu katika soko la ndani, pamoja na 
kuingia mikataba ya kubadilishana fedha za kigeni kwa shilingi (foreign 
exchange swaps) pale itakapobidi.
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SEHEMU YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI
Tamko la Sera ya fedha kwa mwaka 2024/25 lililochapishwa na Benki 
Kuu ya Tanzania mwezi Juni 2024 liliainisha malengo ya sera za 
kiuchumi kwa mwaka 2024/25 kama yalivyoainishwa katika Mipango 
ya Maendeleo ya Taifa. Malengo haya yalizingatia mwenendo wa 
uchumi wa dunia na wa hapa nchini. Malengo hayo yalikuwa ni; (i) 
kufikia ukuaji wa uchumi wa asilimia 5.4 kwa mwaka 2024 na asilimia 
6 kwa mwaka 2025 kwa Tanzania Bara na ukuaji wa asilimia 7.2 na 
asilimia 6.8, kwa Zanzibar, mtawalia na (ii) kuhakikisha mfumuko wa bei 
unabaki ndani ya lengo la asilimia 3-5 mwaka 2024/25 kwa Tanzania 
Bara na Zanzibar.

Tamko hili la Sera ya Fedha la mwaka 2025/26 linatathmini utekelezaji 
wa sera ya fedha na matokeo yake kwa mwaka 2024/25, pamoja na 
mwenendo wa uchumi wa dunia na hapa nchini. Vilevile, Tamko hili 
linatoa mwelekeo wa uchumi wa dunia na wa hapa nchini, na sera ya 
fedha kwa mwaka 2025/26.

Pamoja na Sehemu hii ya Utangulizi, Tamko hili limepangwa kwa 
mtiririko ufuatao: Sehemu ya Pili inaainisha malengo na matokeo ya 
utekelezaji wa sera ya fedha kwa mwaka 2024/25. Sehemu ya tatu 
inachambua mwenendo wa uchumi wa dunia, ikifuatiwa na Sehemu 
ya Nne inayotathmini mwenendo wa uchumi wa hapa nchini. Sehemu 
ya Tano inatoa mwelekeo wa uchumi wa dunia na wa hapa nchini na 
Sehemu ya Sita inahitimisha kwa kutoa mwelekeo wa sera ya fedha 
pamoja na sera za riba na viwango vya ubadilishaji wa fedha za kigeni 
zitakazotekelezwa na Benki Kuu ya Tanzania kwa mwaka 2025/26 ili 
kufikia malengo yake.
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Mfumo wa Sera ya Fedha wa Benki Kuu ya Tanzania
Mfumo wa sera ya fedha ya Benki Kuu ya Tanzania hulenga kudhibiti 
mfumuko wa bei nchini na kuwezesha ukuaji endelevu wa uchumi. Mnamo 
mwezi Januari 2024, Benki Kuu ilianza rasmi kutekeleza sera ya fedha 
kwa kutumia mfumo wa riba ili kuongeza ufanisi, sawia na mabadiliko ya 
mazingira ya kiuchumi. Mfumo huu ambao unazingatia zaidi mwelekeo 
na matarajio ya mwenendo wa viashiria mbalimbali vya kiuchumi (forward 
looking) hutumia riba ya Benki Kuu ili kuchagiza mwenendo wa riba za 
muda mfupi katika masoko ya fedha, ambazo hutarajiwa kuashiria 
viwango vya riba vya muda mrefu na hatimaye kuelekeza mfumuko wa 
bei na ukuaji wa uchumi. Mambo muhimu katika mfumo wa sera ya fedha 
unaotumia riba ya Benki Kuu yameainishwa kama ifuatavyo. 

Lengo la Sera ya Fedha
Lengo la msingi la sera ya fedha ni kuhakikisha utulivu wa bei, yaani 
kiwango kidogo na thabiti cha mfumuko wa bei. Mfumuko wa bei hupimwa 
kwa kuangalia mabadiliko ya kila mwaka katika fahirisi za bei za walaji 
nchini ambalo huwasilishwa kwa asilimia. Mfumuko wa bei unatarajiwa 
kuwa asilimia 3-5 katika muda wa kati. Lengo hili ni muafaka kwa ajili 
ya kuchochea ukuaji endelevu wa uchumi nchini, pamoja na kuhakikisha 
utulivu wa riba na thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya sarafu za nchi 
nyingine. 

Lengo la Kati
Benki Kuu inadhibiti mfumuko wa bei na kuwezesha ukuaji wa uchumi 
kwa kupanga Riba ya Benki Kuu (CBR). Riba hii hupangwa kuendana na 
maoteo ya mfumuko wa bei, sambamba na ukuaji endelevu wa uchumi.

Kiashiria cha Utendaji
Chini ya mfumo wa sera ya fedha unaotumia riba, Benki Kuu inahakikisha 
kuwa riba ya mikopo ya siku 7 katika soko la fedha baina ya benki (lengo 
la uendeshaji) inaendana na riba ya Benki Kuu ili kufikia malengo ya 



3

mfumuko wa bei na ukuaji wa uchumi. Riba ya siku 7 katika soko la fedha 
baina ya benki imechaguliwa na Benki Kuu kwa kuwa ni tulivu na ina 
uhusiano wa karibu na riba ya Benki Kuu. 

Nyenzo za Sera ya Fedha

Benki Kuu ya Tanzania inatumia nyenzo mbalimbali za sera ya fedha ili 
kuhakikisha kuwa lengo la uendeshaji linaendana na riba ya Benki Kuu. Nyenzo 
kuu za utekelezaji wa sera ya fedha ni pamoja na mikopo ya muda mfupi 
baina ya Benki Kuu na benki za biashara (repurchase agreement and reverse 
repurchase agreement). Nyenzo nyingine ni uuzaji na ununuzi wa dhamana (open 
market operations), na uuzaji na ununuzi wa fedha za kigeni katika soko la jumla 
la fedha za kigeni baina ya benki. Nyenzo nyingine zinazotumika ni pamoja na 
kiwango cha amana za benki za biashara kinachotakiwa kuwekwa kisheria Benki 
Kuu (Statutory Minimum Reserve) na riba inayotumika kutoza benki au Serikali 
zinapochukua mikopo Benki Kuu. Pamoja na nyenzo hizo, Benki Kuu pia inatoa 
mikopo ya muda mfupi ambayo hutakiwa kurudishwa ndani ya siku husika na ile 
ya siku moja (Intraday and Lombard loan facilities) ili kusaidia uwepo wa ufanisi 
katika mifumo ya malipo na ufanyaji wa miamala. Aidha, Benki Kuu inaweza 
kutumia nyenzo nyingine za sera ya fedha kuendana na mahitaji ili kufanikisha 
kufikiwa kwa malengo ya kisera.

Uwasilishaji wa Sera ya Fedha kwa Umma

Benki Kuu ya Tanzania inatekeleza jukumu lake la uandaaji na utekelezaji 
wa sera ya fedha kwa uwazi. Maamuzi ya Kamati ya Sera ya Fedha  
ikiwemo kuhusu riba ya Benki Kuu huwasilishwa kwenye mkutano wa 
Gavana na wakuu wa taasisi za kibenki na pia kwa umma kupitia vyombo 
vya habari. Vilevile, Benki Kuu huandaa na kuchapisha Tamko la Kamati 
ya Sera ya Fedha na taarifa mbalimbali zinazoainisha mwelekeo wa sera 
ya fedha, matokeo ya utekelezaji wake na mwenendo wa uchumi kwa 
ujumla. Taarifa hizo zinapatikana kwenye tovuti ya Benki Kuu.
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Utekelezaji wa Sera ya Fedha
i. Mwanzo wa kila mwaka wa fedha, Benki Kuu ya Tanzania hutoa 

mwelekeo wa sera ya fedha katika Tamko lake la Sera ya Fedha 
kuendana na malengo ya sera za kiuchumi ya Serikali. 

ii. Tamko la Sera ya Fedha huidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi ya 
Benki Kuu ya Tanzania na kuwasilishwa bungeni kupitia kwa Waziri 
anayesimamia masuala ya fedha, kama ilivyobainishwa katika kifungu 
namba 21(5) cha Sheria ya Benki Kuu. 

iii. Utaratibu huo pia unafuatwa wakati ya uandaaji wa Mapitio ya nusu 
mwaka ya Tamko la Sera ya Fedha, ambayo huainisha maendeleo ya 
utekelezaji wa sera ya fedha dhidi ya malengo yake, matarajio kwa 
kipindi cha mwaka kilichosalia, na hatua zitakazochukuliwa ili kufikia 
malengo ya sera.

iv. Kamati ya Sera ya Fedha (MPC) ya Bodi ya Wakurugenzi ya Benki 
Kuu, ambayo inaongozwa na Gavana, inawajibika kuamua Riba ya 
Benki Kuu (CBR) kila robo mwaka, kuendana na malengo ya sera za 
kiuchumi za Serikali. 

v. Kamati ya Ufuatiliaji na Uangalizi ya Menejimenti ya Benki Kuu 
inakutana kila siku za kazi kutathmini mwenendo wa riba ya mikopo 
ya siku 7 baina ya benki (kiashiria cha uendeshaji) na kuamua hatua 
zitakazochukuliwa ili kuhakikisha riba hiyo inabaki ndani ya wigo 
unaotakiwa.
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SEHEMU YA PILI

2.0 MALENGO NA UTEKELEZAJI WA SERA YA FEDHA KWA 
MWAKA 2024/25

2.1 Malengo ya Sera ya Fedha
Kwa mwaka 2024/25, sera ya fedha ililenga kuhakikisha kuwa matarajio 
ya mfumuko wa bei yanabaki ndani ya lengo la asilimia 3 - 5, kuchagiza 
ukuaji wa uchumi kwa asilimia 5.4 mwaka 2024 kwa Tanzania bara na 
asilimia 7.2 kwa Zanzibar, na kuhakikisha utulivu wa sekta ya fedha. 
Kufikia malengo hayo, Benki Kuu ilipanga kutekeleza sera ya fedha 
kwa kutumia mfumo unaotumia riba ya Benki Kuu (CBR), ulioanza 
kutumika rasmi mwezi Januari 2024. Kwa muktadha huu, Kamati ya 
Sera ya Fedha (MPC) ilikutana kila robo mwaka na kuamua riba ya 
Benki Kuu, huku utekelezaji wa sera ya fedha ukilenga kuhakikisha 
riba ya mikopo ya siku saba baina ya benki inabaki ndani ya wigo wa 
asilimia +/- 2 wa riba ya Benki Kuu

2.2 Utekelezaji wa Sera ya Fedha

Utekelezaji wa sera ya fedha kwa mwaka 2024/25 ulikuwa wa 
kuridhisha na hivyo kuwezesha kufikiwa kwa malengo ya uchumi. 
Riba ya Benki Kuu ilibaki kuwa asilimia 6, katika robo zote nne za 
mwaka 2024/25, ili kuendelea kudhibiti mfumuko wa bei na kuchagiza 
ukuaji endelevu wa uchumi. Kiwango cha ukwasi kiliwiana na mahitaji 
ya shughuli za kiuchumi na hivyo kuchochea ukuaji wa mikopo kwa 
sekta binafsi. Katika kipindi hiki, mfumuko wa bei na ukuaji wa uchumi 
viliendana na maoteo kwa kiwango kikubwa, huku tofauti iliyoonekana 
katika baadhi ya robo mwaka ikiwa ndani ya viwango vinavyokubalika. 
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Riba ya mikopo ya siku saba katika soko la fedha baina ya benki 
ilikuwa tulivu na ndani ya wigo, ingawa iliongezeka kidogo na 
kuvuka ukomo wa juu wa CBR katika miezi ya Agosti, Septemba na 
Oktoba 2024. Kuongezeka kwa riba katika kipindi hicho kulitokana 
na ongezeko la mahitaji ya fedha kwa ajili ya kununua mazao 
kufuatia kiasi kikubwa cha mavuno kuliko matarajio, benki za 
biashara kuongeza uwekezaji kwenye rasilimali zilizo katika fedha 
za kigeni, na ongezeko la uwekezaji wa wananchi katika dhamana 
za Serikali, na hivyo kupunguza amana zao katika benki za biashara. 
Ili kuhakikisha kuwa riba hiyo inabaki ndani ya wigo wa CBR, 
Benki Kuu iliongeza ukwasi kwa kutumia nyenzo za sera ya fedha, 
ikiwemo utoaji wa mikopo ya muda mfupi kwa benki za biashara 
(reverse repurchase agreements), kununua fedha za kigeni katika 
soko la jumla la fedha za kigeni na kubadilishana fedha za kigeni 
kwa shilingi na benki (foreign exchange swap). Vilevile, Benki Kuu 
iliongeza ukwasi kupitia programu ya ununuzi wa dhahabu katika 
soko la ndani1. Kufuatia hatua hizi, ukwasi katika benki uliongezeka 
na riba ya mikopo ya siku saba baina ya benki ilipungua na kuwa 
ndani ya wigo wa CBR. Vilevile, amana za benki zilizopo Benki 
Kuu (clearing balances) ziliongezeka (Kielelezo 2.1a). Hata hivyo, 
baadhi ya benki ndogo ziliendelea kukumbwa na changamoto ya 
kupata ukwasi kwa gharama nafuu kutoka kwa benki kubwa, hali 
iliyochangia kiwango hicho cha riba kubaki karibu na wigo wa juu 
wa CBR (Kielelezo 2.1b) 

1 Benki Kuu ilianzisha Programu ya Ununuzi wa Dhahabu katika soko la ndani mnamo Septemba 2023, kama moja ya nyenzo za
kuongeza akiba ya fedha za kigeni
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Utekelezaji wa sera ya fedha, pia uliiwezesha Benki Kuu kufikia malengo 
yaliyoainishwa katika Programu ya Extended Credit Facility (ECF), chini 
ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF)2. Kufikiwa kwa malengo haya 
pamoja na maboresho mengine yaliyofanyika chini ya programu hii, 
kuliwezesha kuidhinishwa kwa fedha za kusaidia bajeti mwezi Januari
2025.

Kilelezo 2.1a: Amana za Benki na Riba za Mikopo Baina ya   
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2  Extended Credit Facility (ECF) ni programu ya IMF yenye lengo la kutoa msaada wa kifedha ndani ya kipindi cha kati kwa nchi
 wanachama. Programu hii inalenga kusaidia nchi wanachama kufanya maboresho mbalimbali ili kuongeza uthabiti wa 

uchumi. 



8

Kielelezo 2.1b: Riba ya Benki Kuu na Riba ya Mikopo ya Siku 7

0
1
2
3
4
5
6
7
8
9

10

Ja
n-

24

Ja
n-

24

M
ar

-2
4

M
ar

-2
4

Ap
r-2

4

M
ay

-2
4

Ju
n-

24

Ju
l-2

4

Au
g-

24

Se
p-

24

O
ct

-2
4

No
v-

24

De
c-

24

Ja
n-

25

Fe
b-

25

M
ar

-2
5

Ap
r-2

5

As
ilim

ia

Wigo wa juu
Riba ya Benki Kuu
Wigo wa chini
Riba ya mikopo baina ya mabenki ya siku 7 (Wastani wa siku 5)

0
1
2
3
4
5
6
7
8
9

10

Ja
n-

24

Ja
n-

24

M
ar

-2
4

M
ar

-2
4

Ap
r-2

4

M
ay

-2
4

Ju
n-

24

Ju
l-2

4

Au
g-

24

Se
p-

24

O
ct

-2
4

No
v-

24

De
c-

24

Ja
n-

25

Fe
b-

25

M
ar

-2
5

Ap
r-2

5

As
ilim

ia

Wigo wa juu
Riba ya Benki Kuu
Wigo wa chini
Riba ya mikopo baina ya mabenki ya siku 7 (Wastani wa siku 5)

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania



9

SEHEMU YA TATU

3.0 MWENENDO WA UCHUMI WA DUNIA

3.1 Ukuaji wa Uchumi wa Dunia

Uchumi wa dunia uliimarika katika nusu ya pili ya mwaka 2024 kufuatia 
utekelezaji wa sera ya fedha iliyolenga kuongeza ukwasi kwenye 
uchumi, hatua za kuchagiza shughuli za kiuchumi zilizochukuliwa na 
serikali pamoja na ongezeko la matumizi ya walaji. Kufuatia mwenendo 
huu, Shirika la Fedha Duniani (IMF) linakadiria uchumi wa dunia ulikua 
kwa asilimia 3.3 mwaka 2024, ukilinganisha na asilimia 3.5 mwaka 
2023. Takwimu za ukuaji wa uchumi wa dunia kwa nusu ya kwanza 
ya mwaka 2025 bado hazichapishwa. Hata hivyo, Nchi zilizoendelea 
hususan Marekani, ukuaji wa uchumi ulipungua katika robo ya kwanza 
ya mwaka 2025, kutokana na kutokutabirika kwa sera za biashara 
na kupungua kwa mahitaji ya walaji. Katika nchi za Umoja wa Ulaya, 
takwimu za awali zinaonesha dalili ya uchumi kuimarika japo kwa kasi 
ndogo (Jedwali 3.1).

Kasi ya ukuaji wa uchumi katika nchi za BRICS3 iliendelea kutofautiana 
baina ya nchi (Jedwali 3.2). Ukuaji wa uchumi nchini China, Urusi, 
Afrika Kusini na Brazili ulipungua kutokana na mivutano ya kibiashara 
inayoendelea, huku ukuaji nchini India ukiongezeka kutokana na 
ongezeko la mahitaji ya walaji, na uwekezaji unaoendelea katika ujenzi 
wa miundombinu na sekta ya kidijitali.

3 Brazil, Urusi, India,China na Afrika Kusini. 
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Jedwali.3.1: Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Nchi zilizoendelea
Asilimia

2025
Robo ya 1 Robo ya 2 Robo ya 3 Robo ya 4 Robo ya 1

Marekani 2.9 3.0 2.7 2.5 2.0
Eneo la Ulaya 0.3 0.2 0.4 0.2 0.3
Japani -0.6 -0.6 0.8 1.3 1.7
Ujerumani 0.2 -0.3 0.1 -0.2 0.2
Uingereza 0.7 0.5 0.0 0.1 0.7

2024

 
Chanzo: Bloomberg

Jedwali  3.2: Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Nchi za BRICS 
Asilimia

2025
Robo ya 1 Robo ya 2 Robo ya 3 Robo ya 4 Robo ya 1

Urusi n.a 4.3 3.3 4.5 1.4
India 8.4 6.5 5.6 6.2 6.7
China 1.5 1.0 1.4 1.6 1.2
Afrika Kusini 0.1 0.3 -0.1 0.6 0.3
Brazili 1 1.3 0.7 0.2 0.1

2024

Chanzo: Bloomberg

3.2  Mwenendo wa Mfumuko wa Bei
Mfumuko wa bei duniani uliendelea kupungua, japo kwa kasi tofauti 
baina ya kanda. Hali hii imepelekea kupunguzwa kwa riba za sera ya 
fedha ili kuchagiza ukuaji wa uchumi. Kwa nchi zilizoendelea, hususan 
Marekani na Umoja wa Ulaya, mfumuko wa bei uliendelea kupungua 
kutokana na matokeo ya kubanwa kwa sera ya fedha na kupungua 
kwa bei za nishati. Nchi zinazoibuka na zinazoendelea kiuchumi, 
hususan India, mfumuko wa bei umeendelea kushuka kutokana na 
bei za chakula kupungua kwa kasi zaidi ya ilivyotarajiwa. Aidha, China 
imeendelea kukabiliana na mfumuko wa bei hasi kutokana na kupungua 
kwa mahitaji na vikwazo vya kibiashara vilivyowekwa na Marekani. 
Nchini Afrika Kusini, mfumuko wa bei ulipungua kutokana na kushuka 
kwa bei za bidhaa katika soko la dunia, pamoja na kuongezeka kwa 
upatikaji wa chakula (Kielelezo 3.1).
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Kielelezo 3.1: Mfumuko wa bei kwa nchi zilizoendelea na   
 zinazoibukia  

Asilimia

 
Chanzo: OECD na Ofisi za Takwimu za Nchi husika

3.3 Mwenendo wa Bei za Bidhaa Katika Soko la Dunia 

Kwa kipindi cha Julai 2024 - Aprili 2025, bei za bidhaa katika 
soko la dunia zilikuwa na mwenendo uliotofautiana, ambapo bei 
za dhahabu, kahawa, mbolea na tumbaku ziliongezeka, huku zile 
za mafuta ghafi, pamba na sukari zikipungua. Kupanda kwa bei 
za dhahabu kulitokana na mvutano wa kibiashara unaondelea, 
na hivyo kusababisha ongezeko la mahitaji ya dhahabu kama 
rasilimali salama (safe haven) ya uwekezaji na akiba. Bei ya 
kahawa (Arabica na Robusta) iliongezeka kutokana na matarajio 
ya kupungua kwa uzalishaji duniani, kufuatia  hali mbaya  ya  
hewa  hususan  kuongezeka kwa joto na mvua za chini ya wastani 
katika nchi zinazoongoza kwa uzalishaji kama Brazili na Vietnam. 
Aidha, ongezeko la ushuru kwa malighafi lilipelekea kupanda 
kwa bei ya mbolea. Kushuka kwa wastani wa bei za mafuta ghafi 
kulisababishwa kwa kiasi kikubwa na kupungua kwa mahitaji 
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kutokana na athari za ongezeko kubwa la ushuru wa forodha. Bei 
ya pamba ilishuka kutokana na kupungua kwa mahitaji duniani, 
wakati bei za sukari zilipungua kutokana na ongezeko la uzalishaji 
(Kielelezo 3.2a and 3.2b).

Kielelezo 3.2a: Bei za Bidhaa katika Soko la Dunia

 
Chanzo : http://www.worldbank.org/prospects
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Kielelezo 3.2b: Bei za Bidhaa katika Soko la Dunia

 
Chanzo: http://www.worldbank.org/prospects

3.4  Mwenendo wa Masoko ya Fedha Duniani

Kwa kipindi cha Julai 2024 hadi Aprili 2025, masoko ya fedha duniani 
yaliathiriwa na mabadiliko ya sera ya fedha, na kutotabirika kwa hali 
za kisiasa duniani. Nchini Marekani, riba za hati fungani za serikali 

http://www.worldbank.org/prospects
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ziliendelea kuwa juu, ambapo riba ya hatifungani ya miaka 10 ilikuwa 
kati ya asilimia 4.1 na 4.6. Kwa muktadha huu, Benki Kuu nchini 
Marekani iliendelea kuchukua tahadhari katika kupunguza viwango vya 
riba ya sera ya fedha, kutokana na mfumuko wa bei wa msingi  (core 
inflation) kubaki juu ya asilimia 3 sambamba na ongezeko la bei katika 
sekta za makazi na huduma. Riba za hati fungani za serikali ziliendelea 
kuwa na mabadiliko makubwa katika nchi za Umoja wa Ulaya. Licha ya 
mwenendo mzuri wa mfumuko wa bei, Benki Kuu ya Ulaya imeendelea 
kuchukua tahadhari, huku ikibainisha kuwa maamuzi ya kushusha riba 
ya sera ya fedha yatafanyika  taratibu, kwa kuzingatia zaidi mwenendo 
wa  ukuaji wa uchumi. 

Nchini China, riba za hati fungani za serikali ziliendelea kuwa chini, 
ambapo riba ya hati fungani ya miaka 10 ilibaki kati ya asilimia 2.3 hadi 
asilimia 2.6. Benki Kuu ya China iliendelea kutekeleza sera ya fedha 
inayolenga kuongeza ukwasi kwenye uchumi kufuatia kupungua kwa 
mahitaji ya ndani na mfumuko wa bei. 

Kuelekea Juni 2025, masoko ya fedha yanatarajiwa kuendelea 
kuathiriwa na taarifa za kiuchumi pamoja na maamuzi ya kisera, hususan 
katika benki kuu za nchi zilizoendelea. Aidha, kufuatia kupungua kwa 
mfumuko wa bei na kasi ya ukuaji wa uchumi, benki kuu katika baadhi 
ya nchi zilizoendelea zinatarajiwa kuendelea kupunguza viwango vya 
riba za sera ya fedha. Hata hivyo, hali ya kutokutabirika kwa sera za 
kibiashara na migogoro ya kisiasa inayoendelea, vinaweza kuathiri 
utulivu wa masoko ya fedha. Kwa mantiki hii, kuna haja ya kuhakikisha 
uwepo wa akiba ya kutosha ya fedha za kigeni, na kuendelea kufuatilia 
kwa umakini mwenendo wa sarafu mbalimbali, na kufanya maamuzi 
sahihi katika uwekezaji na utekelezaji wa sera za fedha kuendana na 
mwenendo wa masoko ya fedha duniani.
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SEHEMU YA NNE

4.0 MWENENDO WA UCHUMI NCHINI

4.1 Pato la Taifa

Mwenendo wa ukuaji wa uchumi nchini ulikua imara kwa mwaka 2024, 
ukichangiwa zaidi na uwekezaji unaoendelea kufanywa na Serikali 
na sekta binafsi. Kwa upande wa Tanzania Bara, uchumi ulikua kwa 
asilimia 5.5, ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 5.1 mwaka 2023 
na makadirio ya ukuaji wa asilimia 5.4 (Kielelezo 4.1a). Ukuaji huu 
ulichangiwa zaidi na shughuli za kilimo, ujenzi, fedha na bima, pamoja 
na shughuli za uchimbaji madini na mawe (Kielelezo 4.1b). Ukuaji huo 
pia ulichangiwa na utekelezaji wa mipango mbalimbali ya Serikali 
ikiwemo matumizi ya pembejeo bora za kilimo, upatikanaji wa umeme 
wa uhakika, utekelezaji wa miradi ya miundombinu, utekelezaji wa 
mipango ya huduma jumuishi za fedha, na uboreshaji wa mazingira 
ya biashara na uwekezaji. Aidha, bei nzuri za bidhaa katika soko la 
dunia kama vile dhahabu, korosho, na kahawa pia zilichangia katika 
kuimarika kwa uchumi.

Kielelezo 4.1a: Ukuaji wa Pato la Taifa
Asilimia

4.5
4.8 4.7

5.1
5.5

2020 2021 2022 2023 2024
 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
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Kielelezo 4.1b:  Mchango wa Baadhi ya Shughuli za Uchumi  
 katika Ukuaji wa Pato la Taifa

Asilimia

27.2 20.3 17.8 20.3 18.4

24.9

10.1 12.4 9.8 10.8

2.4

3.0 6.7 10.1 9.8

7.2

8.9
11.0 11.1 8.1

4.2

5.8
7.2 7.0 7.4

8.3

8.2
7.4 6.9 7.2

2020 2021 2022 2023 2024

Kilimo Ujenzi
Fedha na bima Uchimbaji madini na mawe
Biashara na matengenezo Viwanda

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Uchumi wa Zanzibar ulikua kwa asilimia 7.1 mwaka 2024, chini 
kidogo ya ukuaji wa asilimia 7.4 mwaka 2023 na makadirio ya ukuaji 
wa asilimia 7.2, kufuatia kukamilika kwa baadhi ya miradi mikubwa 
ya miundombinu na uwekezaji (Kielelezo 4.2a na 4.2b). Licha ya 
mwenendo huu, uchumi uliendelea kuwa imara ukichangiwa zaidi 
na shughuli za malazi na huduma za chakula, kufuatia ongezeko 
la idadi ya watalii kufikia 736,755 mwaka 2024 kutoka 638,498 
mwaka 2023.
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Kielelezo 4.2a: Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Zanzibar
Asilimia

7

1.3

5.1

6.8

7.4
7.1

2019 2020 2021 2022 2023 2024

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar

Kielelezo 4.2b:  Mchango wa Baadhi ya Shughuli za Uchumi  
 katika Ukuaji wa Pato la Taifa

Asilimia

16.9 13.6 13.3 13.5 12.8 13.9

7.7
7.9 12.9 12.9 12.8 10.5

8.6
8.9

9.3 8.8 10.4 10.0

6.6 7.7
7.0 8.1 8.0 7.8

7.7 8.3
7.9 7.5 7.2 7.2

7.4 8.8
8.0 7.3 6.9 6.8

2019 2020 2021 2022 2023 2024

Huduma za malazi na chakula Ufugaji
Ujenzi Viwanda
Upangishaji majengo Fedha na bima

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar
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4.2 Mfumuko wa Bei
Mfumuko wa bei umeendelea kuwa chini na tulivu ndani ya lengo la 
nchi na vigezo vya mtangamano wa kiuchumi kwa nchi za Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC) na Umoja wa Maendeleo wa Kusini mwa Afrika 
(SADC) . Kwa kipindi cha Julai 2024 hadi Aprili 2025, mfumuko wa 
bei kwa Tanzania bara ulikuwa wastani wa asilimia 3.1 (Kielelezo 4.3a 
na 43b). Matokeo haya yalichangiwa zaidi na utekelezaji madhubuti 
wa sera ya fedha pamoja na kupungua kwa bei za bidhaa zisizo za 
chakula. Mwenendo wa mfumuko wa bei wa jumla (overall inflation) 
kwa Tanzania Bara uliendelea kuchangiwa zaidi na mfumuko wa bei 
wa msingi (core inflation) na wa chakula (Kielelezo 4.3c). Mchango wa
mfumuko wa bei wa msingi kwa mfumuko wa bei wa jumla uliendelea 
kuwa wa juu licha ya kushuka hadi asilimia 1.7 mwezi Machi na Aprili 
2025. Mfumuko wa bei za chakula uliongezeka kidogo hadi wastani 
wa asilimia 3.8, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 3.4 katika kipindi 
kama hicho mwaka 2023/24, hivyo kusababisha mchango wake 
kwenye mfumuko wa bei wa jumla kuongezeka. Hali hii ilichangiwa zaidi 
na kupanda kwa bei za ulezi, viazi mviringo, mtama, na maharagwe. 
Mfumuko wa bei katika ukanda wa EAC na SADC ulitofautiana baina 
ya nchi, huku nchi nyingi zikifikia vigezo vya mtangamano (Kielelezo 
4.3d na 4.3e).
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Kielelezo 4.3a: Mfumuko wa Bei   
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

Kielelezo 4.3b: Mfumuko wa Bei na Malengo ya Nchi na Kikanda
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Kielelezo 4.3c: Mchango katika Mfumuko wa Bei 
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Kielelezo 4.3d: Mfumuko wa Bei kwa Nchi za EAC
Asilimia

 
Chanzo: Ofisi za Takwimu za Nchi husika
Tanbihi: Mistari nukta inamaanisha kigezo cha mtangamano kwa nchi za EAC cha asilimia 8     
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Kielelezo 4.3e: Mfumuko wa Bei kwa Nchi za SADC
Asilimia 

 
Chanzo: Ofisi za Takwimu za Nchi husika
Tanbihi: Mistari nukta inamaanisha kigezo cha mtangamano kwa nchi za SADC cha asilimia 3-7

Kwa kipindi cha Julai 2024 hadi Aprili 2025, mfumuko wa bei kwa 
Zanzibar ulipungua na kufikia wastani wa asilimia 5, kutoka asilimia 5.9 
iliyorekodiwa katika kipindi kama hicho mwaka 2023/24. Mwenendo 
huu ulichangiwa zaidi na kupungua kwa bei za chakula (Kielelezo 4.4). 
Mfumuko wa bei za chakula ulipungua hadi wastani wa asilimia 7.1 
kutoka asilimia 10.4 katika kipindi cha Julai 2023 hadi Aprili 2024, 
kunatokana na upatikanaji wa chakula wa kutosha nchini. Mfumuko 
wa bei wa bidhaa zisizo za chakula uliongezeka hadi kufikia wastani 
wa asilimia 3.4 kutoka asilimia 2.9 iliyorekodiwa katika kipindi kama 
hicho mwaka uliopita, ukichangiwa zaidi na kupanda kwa bei mafuta 
ya petroli na dizeli.
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Kielelelezo 4.4: Mfumuko wa Bei kwa Zanzibar                                                                                                                          
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Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar

4.3 Mwenendo wa Ujazi wa Fedha na Mikopo kwa Sekta Binafsi

Ujazi wa fedha uliendelea kukua kwa kasi ya kuridhisha katika miezi 
kumi ya mwanzo ya mwaka 2024/25. Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana 
zaidi (M3) ulikua kwa wastani wa asilimia 13.8, ikilinganishwa na 
asilimia 14.4 katika kipindi kama hicho mwaka 2023/24. Ukuaji huu 
umechangiwa zaidi na mikopo kwa sekta binafsi (Kielelezo 4.5a na 
4.5b).
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Kielelezo 4.5a:  Ukuaji wa Ujazi wa Fedha na Mikopo kwa Sekta  
 Binafsi
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Kielelezo 4.5b: Mchango wa Ukuaji wa M3
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Mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa wastani wa asilimia 15.1 katika 
kipindi cha Julai 2024 hadi Aprili 2025, ikilinganishwa na ukuaji wa 
asilimia 18.4 katika kipindi kama hicho mwaka 2023/24. Kupungua 
kwa kasi ya ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi kunaakisi utekelezaji 
wa sera ya fedha iliyolenga kudhibiti viashiria vya mfumuko wa bei 
kutokana na kupungua kwa thamani ya shilingi dhidi ya fedha za 
kigeni. Uwiano wa mikopo kwa sekta binafsi dhidi ya Pato la Taifa, 
ambao ni kiashiria cha ukuaji wa sekta ya fedha, ulikuwa kwa 
asilimia 19.5 ikilinganishwa na asilimia 16.9, kutokana na kuimarika 
kwa mazingira ya biashara, utekekezaji wa sera madhubuti za fedha 
na bajeti na kuendelea kuimarika kwa shughuli za kiuchumi nchini. 
Mikopo inayoelekezwa kwa shughuli binafsi za uzalishaji, iliendelea 
kuchukua sehemu kubwa ya mikopo yote, huku ikichangia zaidi katika 
ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi (Kielelezo 4.6a na Kielelezo 4.6b). 
Mikopo kwa sekta ya kilimo imeendelea kuongezeka ikiwa na ukuaji 
wa wastani wa asilimia 40 huku mchango wake katika mikopo yote 
ukiongezeka hadi  asilimia 24, kutoka asilimia 18 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2023/24. Mwenendo huu umechangiwa kwa kiwango 
kikubwa na mikopo inayotolewa kwa benki na taasisi za fedha kupitia 
mkopo maalumu wa Shilingi Trilioni 1, na unafuu unaotolewa kwa 
kiwango cha amana zinazotakiwa kuwekwa kisheria Benki Kuu, pale 
benki zinapotoa mikopo kwa sekta ya kilimo kwa riba isiyozidi asilimia 
10. Vilevile, juhudi za serikali za kuongeza tija na uzalishaji katika sekta 
ya kilimo kupitia utoaji wa fedha kwa ajili ya kuboresha miundombinu 
ya umwagiliaji, huduma za ugani, na tafiti, zimehamasisha benki 
kuongeza mikopo kwa sekta hiyo. Vilevile, utoaji wa ruzuku kwa 
mbolea na mbegu, umechochea uzalishaji katika sekta ya kilimo.
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Kielelezo 4.6a: Mchango wa Shughuli za kiuchumi katika Ukuaji  
 wa Mikopo, kwa Asilimia
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Kielelezo 4.6b:  Mgawanyo wa Mikopo kwa Shughuli za   
 Kiuchumi, kwa Asilimia
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4.4 Viwango vya Riba

Kwa kipindi cha miezi kumi ya mwanzo ya mwaka 2024/25, riba za 
mikopo hazikuwa na mabadiliko makubwa ikilinganishwa na viwango 
vilivyorekodiwa kipindi kama hicho mwaka 2023/24, zikiwa na wastani 
wa asilimia 15.5. Aidha, riba za amana ziliongezeka kwa kiasi kidogo 
hadi asilimia 8.14 kutoka asilimia 7 (Kielelezo 4.7a). Riba za mikopo 
kwa wateja wakubwa (negotiated lending rates) zilibakia kuwa takriban 
asilimia 13, huku viwango vya riba za amana kwa wateja wakubwa 
vikiongezeka hadi asilimia 10.48, kutoka asilimia 9.30 (Kielelezo 4.7a). 
Riba za dhamana za serikali (Treasury bills) ziliongezeka katika nusu ya 
kwanza ya mwaka 2024/25, japokuwa zilianza kupungua mwanzoni 
mwa nusu ya pili ya mwaka 2024/25 sambamba na mwenendo wa 
ukwasi katika benki (Kielelezo 4.7b).

Riba za mikopo zimeendelea kushuka kwa kasi ndogo, hali inayoashiria 
uwepo kwa changamoto za kimuundo katika upangaji wa riba za 
mikopo. Serikali na Benki Kuu zinaendelea kufanya maboresho katika 
kukabiliana na changamoto hizo zinazoathiri pia ufanisi wa sera ya 
fedha. Hatua hizo ni pamoja na kufuatilia uzingatiaji wa Kanuni za 
Kumlinda Mteja wa Huduma za Kifedha za mwaka (2019); kuboresha 
upatikanaji wa taarifa za wateja kupitia utoaji wa vitambulisho vya 
taifa na urasmishaji wa anuani za makazi; na kutekeleza maboresho 
katika mfumo wa mahakama ili kuharakisha utatuzi wa migogoro 
inayohusiana na mikopo. Vilevile, Benki ya Tanzania inakamilisha 
uundaji wa  Mfumo wa Kulinganisha Bei (Price Comparator System) 
utakaowawezesha wateja kufanya tathmini ya viwango vya bei na 
tozo za huduma mbalimbali za fedha katika benki tofauti, ili waweze 
kufanya maamuzi sahihi. 
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Kielelezo 4.7a: Riba za Amana na Mikopo Inayotolewa Benki za  
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Kielelezo 4.7b: Riba katika Masoko ya Fedha
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4.5 Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali
Kwa miezi kumi ya mwaka 2024/25, utekelezaji wa bajeti ya Serikali 
ulikuwa wa kuridhisha huku matumizi yakiendana na rasilimali 
zilizopo. Kwa upande wa Tanzania Bara mapato  ya kodi na 
yasiyo ya kodi yalikuwa shilingi bilioni 27,830.7 sawa na asilimia 
99 ya makadirio (Jedwali 4.2). Ufanisi huu ulitokana kwa kiwango 
kikubwa na makusanyo ya kodi ambayo yalifikia asilimia 102.2 ya 
lengo, kufuatia ongezeko la ulipaji kodi kwa hiyari kutokana na 
jitihada zinazoendelea kufanywa na Serikali kuelimisha wananchi 
juu ya umuhimu wa kulipa kodi pamoja na kuimarika kwa usimamizi 
katika ukusanyaji wa kodi na shughuli za kiuchumi. Wakati huohuo, 
matumizi ya Serikali yalikuwa Shilingi 34,149, ambapo matumizi 
kwa ajili ya kugharamia shughuli za maendeleo yalikuwa ni asilimia 
33.5,  sanjari na jitihada za Serikali katika kuboresha miundombinu 
na mikakati ya kuchochea ukuaji wa uchumi (Jedwali 4.1).

Jedwali 4.1:  Muhtasari wa Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali kwa
  Tanzania Bara
                     Shilingi Bilioni 

Julai-23 - Aprili-24

Halisi Makadirio Halisi  Halisi/Makadirio (%) 

Mapato 24,148.2            28,125.4 27,830.7 99.0 

Matumizi 29,544.7            35,511.0 34,149.0 96.2 

Matumizi ya kawaida 17,401.8            22,709.1 22,719.1 100.0 

Matumizi ya maendeleo 12,142.9            12,801.9 11,429.9 89.3 

Julai-24 - Aprili-25

Source: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania

Kwa upande wa Zanzibar, mapato ya Serikali, yakijumuisha mapato 
ya ndani na misaada kutoka nje, yaliongezeka na kufikia shilingi bilioni 
1,571.3 kwa kipindi cha mwezi Julai hadi Aprili 2024/25, ikiwa ni juu 
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ya lengo kwa asilimia 1.5. Mapato ya ndani yalikuwa shilingi bilioni 
1,443.0, sawa na asimilia 99.2 ya lengo, wakati misaada kutoka kwa 
wadau wa maendeleo ilikuwa ni shilingi bilioni 128.3, yakivuka lengo 
kwa asilimia 35.6. Mapato ya kodi, yalifikia shillingi bilioni 1,268.6, juu 
ya lengo kwa asilimia 3.0 na mapato yasiyo ya kodi yalifikia shilingi 
bilioni 174.4, sawa na asilimia 78.5 ya lengo (Kielelezo 4.8a). Aidha, 
ukusanyaji wa mapato ulivuka malengo katika makundi yote ya kodi 
kutokana na kuongezeka kwa ufanisi katika usimamizi na ukusanyaji 
kodi na pamoja na utayari wa walipakodi kulipa kodi kwa hiyari. 
Matumizi ya serikali yalikuwa shillingi bilioni 2,255.2, ambapo matumizi 
ya kawaida yalikuwa shilingi bilion 1,209.6 na matumizi kwa ajili ya 
miradi ya maendeleo yalikua shilingi bilioni 1,045.6  (Kielelezo 4.8b). 

Kielelezo 4.8a: Mapato ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
Shilingi Bilioni
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Kielelezo 4.8b: Matumizi ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
Shilingi Bilioni
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1,209.6 
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Halisi 2023/24 Makadirio 2024/25 Halisi 2024/25

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, Zanzibar

4.6 Deni la Taifa
Deni la Serikali Kuu linalojumuisha deni la ndani na nje lilifikia dola za 
Marekani milioni 40,201.7, mwishoni mwa mwezi Aprili 2025 ikiwa ni 
ongezeko la asilimia 9.5 kutoka kiwango kilichorekodiwa mwezi Juni 2024 
(Jedwali 4.2a). Ongezeko hili lilitokana na mikopo mipya iliyochukuliwa 
kwa ajili ya kugharamia miradi na shughuli za maendeleo. 

Deni la nje liliongezeka kwa asilimia 10.8 kutoka kiwango kilichorekodiwa 
mwishoni mwa Juni 2024, likiwa sawa na asilimia 67.7 ya deni la Serikali 
Kuu. Sehemu kubwa ya deni la nje la Serikali Kuu ilikuwa ni mikopo 
yenye masharti nafuu kutoka taasisi za kimataifa, ikifuatiwa na mikopo 
ya kibiashara (Jedwali 4.2b). Sehemu kubwa ya fedha zilizotokana na 
mikopo ya nje ilielekezwa kwenye miradi ya maendeleo katika sekta za 
usafirishaji na mawasiliano (Jedwali 4.2c). Hadi kufikia mwishoni mwa 
mwezi Aprili 2025, deni la ndani la Serikali lilikuwa shilingi bilioni 34,759.9, 
ikiwa ni ongezeko la asilimia 8.8 kutoka mwezi Juni 2024. Ongezeko 
hili kwa kiasi kikubwa lilichangiwa na mauzo ya dhamana za Serikali za 
muda mrefu ambazo ziliongezeka kwa shilingi bilioni 2,708.6, ikiwa pia ni 
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sehemu kubwa ya deni la ndani la Serikali (Jedwali 4.2d). Deni la ndani la 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar lilifikia shilingi bilioni 1,313.2 mwishoni 
mwa Aprili 2025, ambapo kiasi kikubwa kilikuwa ni dhamana za Serikali 
ikifuatiwa na mikopo kutoka benki za biashara.

Jedwali 4.2a: Deni la Taifa
Dola milioni

Des-23 Jun-24 Des-24 Apr-25a

Deni la Serikali kuu 35,574.0 36,732.4 39,510.7 40,201.7 

Deni la nje 23,422.0 24,569.4 25,877.1 27,227.8 

% ya deni la Serikali 65.8        66.9        65.5        67.7        

Deni la ndani 12,152.0 12,163.0 13,633.7 12,974.0 

Deni la nje la sekta binafsi 6,954.5   7,377.7   8,149.7   8,278.1   

Deni la nje la mashirika ya umma 5.0          3.8          3.8          3.8          

Jumla ya deni la nje 30,381.5 31,950.9 34,030.6 35,505.9 

Jumla ya deni la Taifa 42,533.5 44,113.8 47,664.2 48,479.9 
 Source: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania

Tanbihi: a inamaanisha takwimu za awali

Jedwali 4.2b: Wadai wa Deni la Nje
Dola Milioni

Aina ya wakopeshaji Kiasi Asilimia Kiasi Asilimia Kiasi Asilimia

Mashirika ya kimataifa 17,148.6 53.7 18,235.0 53.6 19,051.6 53.7

Deni ambalo halijalipwa 17,052.9 53.4 18,122.6 53.3 18,963.8 53.4

Malimbikizo ya riba 95.6 0.3 112.4 0.3 87.8 0.2

Nchi wahisani 1,360.2 4.3 1,270.3 3.7 1,456.1 4.1

Deni ambalo halijalipwa 1,108.4 3.5 1,193.2 3.5 1,378.2 3.9

Malimbikizo ya riba 251.9 0.8 77.2 0.2 78.0 0.2

Kibiashara 11,742.1 36.8 12,606.6 37.0 13,088.5 36.9

Deni ambalo halijalipwa 10,944.2 34.3 11,583.5 34.0 12,043.5 33.9

Malimbikizo ya riba 797.9 2.5 1,023.1 3.0 1,045.0 2.9

Mkopo wa kuuza nje 1,700.0 5.3 1,918.7 5.6 1,909.7 5.4

Deni ambalo halijalipwa 1,310.5 4.1 1,424.5 4.2 1,405.5 4.0

Malimbikizo ya riba 389.5 1.2 494.1 1.5 504.2 1.4

Deni la nje 31,950.9 100.0 34,030.6 100.0 35,505.9 100.0

Jun-24 Des-24 Apr-25a

Source: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: a inamaanisha takwimu za awali
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Jedwali 4.2c Matumizi ya Mikopo ya Nje Iliyopokelewa 
Dola Milioni

Kiasi Asilimia Kiasi Asilimia Kiasi Asilimia

Urari wa malipo na msaada wa kibajeti 5,358.1 17.6 6,396.2 19.8 6,832.9 20.2

Usafirishaji na mawasiliano 6,470.5 21.3 6,726.2 20.8 7,272.0 21.5

Kilimo 1,561.1 5.1 1,627.0 5.0 1,711.3 5.1

Nishati na madini 4,625.1 15.2 4,615.6 14.3 4,591.5 13.6

Viwanda 1,224.0 4.0 1,281.8 4.0 1,331.0 3.9

Huduma za jamii na elimu 6,181.3 20.3 6,386.0 19.8 6,736.4 19.9

Fedha na bima 1,197.2 3.9 1,337.6 4.1 1,332.7 3.9

Utalii 508.4 1.7 515.9 1.6 551.7 1.6

Mali isiyohamishika na ujenzi 1,521.5 5.0 1,608.0 5.0 1,601.2 4.7

Mengineyo 1,768.8 5.8 1,829.4 5.7 1,830.4 5.4

Jumla 30,416.1 100.0 32,323.8 100.0 33,790.9 100.0

Jun-24 Des-24 Apr-25a

Shughuli ya kiuchumi

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: a, inamaanisha takwimu za awali

Jedwali 4.2d: Deni la Ndani
Shilingi Bilioni

  

Kiasi Asilimia Kiasi Asilimia Kiasi Asilimia

Dhamana za serikali 27,266.8 85.3 28,664.3 87.8 29,582.4 85.1

Dhamana za serikali za muda mfupi 2,328.7 7.3 2,108.0 6.5 1,935.6 5.6

Hisa za serikali 187.1 0.6 187.1 0.6 187.1 0.5

Dhamana za serikali za muda mrefu 24,751.0 77.5 26,369.1 80.8 27,459.6 79.0

Vyeti vya ushuru 0.1 0.0 0.1 0.0 0.1 0.0

Deni lisilo na dhamana 4,684.5 14.7 3,985.0 12.2 5,177.5 14.9

Madeni mengine* 18.4 0.1 18.4 0.1 18.4 0.1

Bakaa hasi 4,666.1 14.6 3,966.6 12.1 5,159.1 14.8

Deni la ndani (ukiondoa karatasi za ukwasi) 31,951.2 100.0 32,649.3 100.0 34,759.9 100.0

Nyenzo

Jun-24 Des-24 Apr-25a

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: a, inamaanisha takwimu za awali

4.7 Mwenendo wa Sekta ya Nje

Sekta ya nje imeendelea kuimarika katika kipindi cha Julai 2024 hadi 
Aprili 2025, licha ya migogoro ya kisiasa na mvutano wa kibiashara 
duniani. Nakisi ya urari wa malipo ya kawaida ilipungua hadi dola za 
Marekani milioni 1,677.3 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 
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2,219.8 katika kipindi kama hicho mwaka 2023/24. Kuimarika huku 
kulichangiwa zaidi na ongezeko la mauzo nje ya nchi hususan mapato 
ya utalii na dhahabu, sambamba na kupungua kwa kasi ya uagizaji wa 
bidhaa kutoka nje, hususan mafuta ya petroli (Jedwali 4.3). Mwenendo 
huu unatarajiwa kuendelea katika kipindi cha muda wa kati, sambamba 
na jitihada za serikali za kuongeza mauzo ya nje na uzalishaji ndani ya 
nchi wa bidhaa zinazoagizwa kutoka nje. Aidha, kuongezeka kwa bei 
ya dhahabu na kupungua kwa bei ya mafuta ghafi katika soko la dunia 
kutachangia kuimarika kwa sekta ya nje. Akiba ya fedha za kigeni ilifikia 
dola za Marekani milioni 5,307.7 mwezi Aprili 2025, ikiwa inatosheleza 
uagizaji wa bidhaa na huduma nje ya nchi kwa takriban miezi 4.3 sawia 
na lengo la nchi la angalau miezi minne (Kielelezo 4.9).

Jedwali 4.3: Urari wa Malipo ya Kawaida
Dola Milioni

2022 2023 2024a 2023/24 2024/25a

Urari wa bidhaa -6,984.9 -6,032.3 -5,157.2 -4,985.6 -4,006.4

Zilizouzwa nje* 7,223.8 7,696.6 9,121.6 6,556.3 8,468.0

Zilizonunuliwa nje -14,208.7 -13,728.9 -14,278.9 -11,541.9 -12,474.4

Urari wa huduma 2,296.6 3,835.9 4,290.5 3,604.9 3,484.0

Mapato 4,762.0 6,231.7 6,899.4 5,577.3 5,939.4

Malipo -2,465.4 -2,395.9 -2,608.9 -1,972.4 -2,455.5

Urari wa Bidhaa na Huduma -4,688.3 -2,196.5 -866.7 -1,380.7 -522.4

Bidhaa na Huduma zilizouzwa nje 11,985.8 13,928.3 16,021.1 12,133.6 14,407.4

Bidhaa na Huduma zilizonunuliwa kutoka nje -16,674.1 -16,124.8 -16,887.8 -13,514.4 -14,929.9

Urari wa mapato ya vitega uchumi -1,393.2 -1,496.6 -1,742.0 -1,344.9 -1,572.5

Yaliyoingia 183.9 301.2 356.4 275.8 335.9

Yaliyotoka -1,577.1 -1,797.7 -2,098.4 -1,620.7 -1,908.4

Urari wa uhamisho mali ya kawaida 599.3 732.5 576.7 505.8 417.7

Iliyoingia 716.5 1,280.9 1,177.4 1,079.5 884.1

ambapo Serikalini 76.4 131.0 139.2 85.7 96.2

Iliyoingia -117.2 -548.4 -600.7 -573.6 -466.4

Urari wa Bidhaa, Huduma na Uhamisho Mali -5,482.2 -2,960.6 -2,032.0 -2,219.8 -1,677.3

Julai - ApriliMwaka

                                                                         Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: a- inamaanisha takwimu za awali
                *Zinajumuisha marekebisho kwa ajili ya mauzo nje ya nchi yasiyorekodiwa
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Kielezo 4.9a: Akiba ya Fedha za Kigeni
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Kielezo 4.9b: Miezi ya Uagizaji wa Bidhaa na Huduma
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Mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi yameendelea kuongezeka. 
Kwa kipindi cha Julai 2024 hadi Aprili 2025, mauzo ya bidhaa na 
huduma yalifikia dola za Marekani milioni 14,407.4, kutoka dola za 
Marekani milioni 12,133.6 katika kipindi kama hicho mwaka 2023/24. 
Ongezeko hili lilichangiwa zaidi na mauzo ya dhahabu, utalii, korosho, 
tumbaku na mazao ya mbogamboga (Jedwali 4.4 na Kielelezo 4.10). 
Mauzo ya bidhaa yalifikia dola za Marekani milioni 8,468, yakichangiwa 
zaidi na dhahabu, ambayo ni sawa na asilimia 39.8 ya mauzo yote 
ya bidhaa. Mauzo ya huduma yalikuwa dola za Marekani milioni 
5,939.4 yakichangiwa zaidi na shughuli za utalii pamoja na huduma za 
usafirishaji, ambapo kwa pamoja yamechangia asilimia 91 ya mapato 
yote ya huduma.

Jedwali 4.4: Mauzo ya Bidhaa na Huduma Nje ya Nchi
Dola Milioni

2022 2023 2024a 2023/24 2024/25a

Bidhaa asilia 766.5 953.3 1,473.3 1,001.3 1,500.6

Bidhaa zisizo asilia 6,058.4 6,321.6 7,228.8 5,218.9 6,605.8

ambapo Dhahabu 2,835.1 3,058.9 3,419.6 2,592.7 3,371.7

Bidhaa za viwandani 1,419.2 1,363.3 1,341.3 1,139.7 1,118.8

Mazao ya mboga na maua 289.6 417.2 507.1 379.2 462.4

Mapato ya huduma 4,762.0 6,231.7 6,899.4 5,577.3 5,939.4

ambapo Utalii 2,527.8 3,373.8 3,903.1 3,117.1 3,280.0

Usafirishaji 1,872.0 2,333.4 2,356.6 1,962.6 2,102.9

Mauzo ya bidhaa na huduma 11,985.8 13,928.3 16,021.1 12,133.6 14,407.4

Mwaka Julai - Aprili

 
Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi:  a inamaanisha takwimu za awali



36

Kielelezo 4.10: Mauzo ya Bidhaa na Huduma Nje ya Nchi
Dola Milioni
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Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi:  a inamaanisha takwimu za awali

Uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi uliongezeka, japo 
kwa kasi ndogo ikilinganishwa na mauzo nje ya nchi. Uagizaji wa bidhaa 
na huduma ulifikia dola za Marekani milioni 14,929.9 ikilinganishwa na 
dola za Marekani milioni 13,514.4 katika kipindi kama hicho mwaka 
2023/24. Uagizaji wa bidhaa, ambao ulichangia asilimia 86 ya uagizaji 
wote, uliongezeka, ukichangiwa zaidi na malighafi za viwandani, 
vyombo vya usafiri pamoja na mashine na mitambo, sanjari na dira ya 
Taifa kuelekea uchumi wa viwanda. Vilevile, malipo kwa ajili ya huduma 
yaliongezeka na kufikia dola za Marekani milioni 2,455.5 ikilinganishwa 
na dola za Marekani milioni 1,972.4, huku sehemu kubwa ikiwa ni 
malipo kwa ajili ya usafirishaji mizigo, sambamba na ongezeko la 
bidhaa zilizoagizwa toka nje ya nchi. Aidha, uagizaji wa mafuta ya 
petroli, ambao ulichangia asilimia 17 ya bidhaa zote zilizoagizwa, 
ulipungua kutokana na kushuka kwa bei ya mafuta ghafi katika soko la 
dunia (Jedwali 4.5). 
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Jedwali 4.5: Bidhaa Zilizoagizwa Kutoka Nje ya Nchi
     Dola Milioni

2022 2023 2024
a

2023/24 2024/25
a

Bidhaa za kukuza mtaji 2,594.0 2,893.4 3,003.5 2,358.1 2,801.4
Mashine na mitambo 1,128.9 1,242.7 1,092.4 920.6 1,060.2
Vifaa vya usafiri wa viwandani 823.2 937.2 1,136.4 810.7 1,085.7

Bidhaa za kati 10,231.0 9,389.1 9,868.6 8,021.7 8,381.6
Malighafi za viwanda 4,780.1 4,307.1 4,652.8 3,701.7 4,146.7
Mafuta na vilainishi 3,482.9 2,915.7 2,786.1 2,536.5 2,222.5

ambapo Bidhaa za petroli zilizochujwa 3,314.8 2,725.8 2,554.3 2,351.2 2,124.4
Vifaa 987.5 998.6 1,099.6 796.0 977.5
Chakula na vinywaji kwa matumizi ya viwandani 717.9 828.8 953.9 721.7 698.7
ambapo Ngano 302.4 418.8 357.5 281.9 285.0
Magari binafsi 257.5 338.1 374.6 265.3 334.9

Bidhaa za matumizi ya kawaida 1,381.5 1,444.2 1,404.6 1,160.3 1,288.6
Chakula na vinywaji kwa matumizi ya kawaida 182.0 240.1 192.8 147.5 153.5
Vifaa vya usafiri wa kawaida 159.5 141.7 166.3 127.1 136.4
Bidhaa nyingine za matumizi ya kawaida 1,040.1 1,062.4 1,045.5 885.6 882.0

Malipo ya huduma 2,465.4 2,395.9 2,608.9 1,972.4 2,455.5
O/w Transportation 342.9 1,444.2 1,404.6 1,082.2 1,246.0

Utalii 142.2 240.1 192.8 317.7 470.3
Huduma nyinginezo 69.9 141.7 166.3 572.5 739.2

Bidhaa na huduma 16,674.1 16,124.8 16,887.8 13,514.2 14,929.9

Mwaka Julai- Aprili

 
Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: a inamaanisha takwimu za awali
              *Zinajumuisha marekebisho kwa ajili ya mauzo nje ya nchi yasiyorekodiwa

Kwa kipindi cha Julai 2024 hadi Aprili 2025, ziada ya urari wa malipo 
ya kawaida kwa Zanzibar iliongezeka kwa asilimia 46.7 hadi dola 
za Marekani 719.1 kutoka dola za Marekani 490.1 katika kipindi 
kama hicho mwaka 2023/24. Ongezeko hili lilichangiwa na mapato 
yatokanayo na shughuli za utalii na kupungua kwa uagizaji wa bidhaa 
nje ya nchi kwa asilimia 32.1. Aidha uagizaji wa bidhaa na huduma 
nje ya nchi ulipungua kwa asilimia 32.3 hadi dola za marekani 437.4 
kutokana na kupungua kwa uagizaji wa vyombo vya usafiri na mafuta 
ya petroli (Jedwali 4.6, Kielelezo 4.11a na 4.11b).
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Jedwali 4.6: Urari wa Malipo ya Kawaida kwa Zanzibar 
Dola Milioni

2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25a

Urari wa bidhaa -209.4 -232.5 -392.9 -473.0 -338.7
Zilizouzwa nje 23.2 85.3        61.5        66.8        27.9        
Zilizonunuliwa nje 232.6 317.8      420.2      539.8      366.5      

Urari wa huduma 348.1 518.8      745.9      865.0      914.9      
Mapato 422.4 581.0      827.0      970.8      985.7      
Malipo 74.4 62.3        81.0        105.8      70.8        

Urari wa Bidhaa na Huduma 138.7 286.2      387.3      392.0      576.2      
Bidhaa na Huduma zilizouzwa nje 445.6 666.3      888.5      1,037.6   1,013.6   
Bidhaa na Huduma zilizonunuliwa kutoka nje 307.0 380.1      501.2      645.7      437.4      

Urari wa mapato ya vitega uchumi 4.4 3.2          42.5        68.5        99.5        
Yaliyoingia 8.9 5.9          49.2        81.6        118.7      
Yaliyotoka 4.5 2.7          6.7          13.1        19.2        

Urari wa uhamisho mali ya kawaida 47.7 14.7        15.7        29.7        43.4        
Iliyoingia 54.6 18.5        18.9        35.7        52.2        

Iliyotoka 6.9 3.8          3.1          6.0          8.8          
Urari wa Bidhaa, Huduma na Uhamisho Mali 190.8 304.1      445.6      490.1      719.1      

Julai - Aprili

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na  Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: a inamaanisha takwimu za awali

Kielelezo 4.11a:  Mauzo ya Bidhaa na Huduma Nje ya Nchi kwa  
 Zanzibar

 Dola milioni

888.5 

5.8 42.5 1.7 

1,037.6 

17.8 28.8 1.6 

1,013.6 

12.6 3.0 1.1 

Huduma Bidhaa za viwandani Karafuu Samaki na bidhaa
zitokanazo na samaki

Julai - Aprili
2022/23 2023/24 2024/25a

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na  Benki Kuu ya Tanzania
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Kielelezo 4.11b: Uagizaji wa Bidhaa Kutoka Nje kwa Zanzibar
Dola Milioni

174.7

16.2

47.7 43.0

24.1

181.4

54.3
61.9

42.5
31.0

114.9

37.0 39.0 42.9

27.0

Mafuta Vyombo vya usafiri Vyakula na bidhaa
za vyakula

Mashine Vifaa vya ujenzi

Julai-Aprili
2022/23 2023/24 2024/25a

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na  Benki Kuu ya Tanzania

4.8 Ukwasi wa Fedha za Kigeni na Viwango vya Kubadilisha 
Fedha za Kigeni

Mwaka 2024/25, hali ya ukwasi katika soko la fedha za kigeni ilibadilika 
kuendana na mwenendo wa uchumi wa dunia pamoja na msimu wa 
mapato ya fedha za kigeni. Kwa robo ya kwanza ya mwaka 2024/25, 
hali ya ukwasi wa fedha za kigeni ilipungua kufuatia changamoto 
zilizokumba uchumi wa dunia, japo iliimarika katika robo ya pili, 
sambamba na kuimarika kwa uchumi wa dunia hususan kupungua kwa 
bei za bidhaa, utekelezaji wa sera ya fedha iliyolenga kuongeza ukwasi 
katika nchi zilizoendelea ikiwemo Marekani. Aidha, kuimarika kwa hali 
ya ukwasi pia kulitokana na ongezeko kubwa la mapato ya fedha za 
kigeni kutokana na shughuli za utalii, pamoja na mauzo ya dhahabu, 
korosho, na tumbaku. Vilevile utekelezaji wa sera madhubuti ya fedha, 
iliyolenga kupunguza ongezeko la mfumuko wa bei kutokana na 
kupungua kwa thamani ya shilingi dhidi ya fedha ulichangia mwenendo 
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huu. Hata hivyo ukwasi katika soko la fedha za kigeni ulipungua kidogo 
katika robo ya tatu ya mwaka wa fedha 2024/25, kufuatia kukamilika 
kwa msimu wa mauzo ya mazao nje ya nchi.

Wakati huohuo, thamani ya shilingi dhidi ya dola ya Marekani 
ilibadilika kuendana na hali ya ukwasi wa fedha za kigeni nchini. Kwa 
robo ya kwanza ya mwaka 2024/25, shilingi ilishuka thamani, kabla 
ya kuimarika mwishoni mwa robo ya pili ya mwaka, na baadaye 
kushuka katika robo ya tatu, japo kwa kasi ndogo ikilinganishwa na 
kipindi kama hicho mwaka 2023/24 (Kielelezo 4.12a). Kwa wastani, 
kuanzia Julai 2024 hadi Aprili 2025, thamani ya Shilingi dhidi ya dola ya 
Marekani katika soko la jumla la fedha za kigeni ilipungua kwa wastani 
wa asilimia 4.7, ikilinganishwa na asilimia 7.3 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2023/24. Mwenendo huu pia ulionekana katika soko la 
rejareja la fedha za kigeni, hali inayoashiria kuendelea kupungua kwa 
soko lisilo rasmi la fedha za kigeni nchini. Aidha, kiwango cha halisi 
cha ubadilishaji fedha kinachozingatia uwiano wa biashara baina ya 
Tanzania na washirika wake wa kibiashara (REER) kilipungua kwa kasi 
ndogo juu ya mwenendo wake wa muda mrefu mwishoni mwa Aprili 
2025 (Kielelezo 4.12b). Hali hii inaashiria kuwa thamani ya shilingi 
imeendelea kushabihiana na mwenendo viashiria vya kiuchumi, na 
hivyo kutokuwa na athari za kiushindani kwa bidhaa zinazouzwa nje 
ya nchi.
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Kielelezo 4.12a: Mwenendo wa Viwango vya Ubadilishaji wa Fedha

 

1,500

1,700

1,900

2,100

2,300

2,500

2,700

2,900

3,100

A
pr

-2
3

Ju
n-

23

A
ug

-2
3

O
ct

-2
3

D
ec

-2
3

Fe
b-

24

A
pr

-2
4

Ju
n-

24

A
ug

-2
4

O
ct

-2
4

D
ec

-2
4

Fe
b-

25

A
pr

-2
5

inakera
M ay alo

D/ainaznaT ay ignilih
S

Soko la jumla Soko la rejareja

 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Kielelezo 4.12b: Kiwango Halisi cha Ubadilishaji wa Fedha
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4.9 Mwenendo wa Sekta ya Fedha

Sekta ya fedha iliendelea kuwa thabiti na imara dhidi ya mitikisiko ya 
muda mfupi, huku viashiria vyote vya msingi vikiwa ndani ya viwango 
vinavyokubalika. Sekta ya kibenki, ilikuwa na mtaji na ukwasi wa 
kutosha, na yenye kutengeneza faida, huku ikiendelea  kunufaika na 
matumizi ya mifumo ya kidijitali katika utoaji wa huduma. Uwiano wa 
mtaji kwa rasilimali (core capital adequacy ratio) ulikuwa asilimia 20.2, 
juu ya ukomo wa chini unaokubalika kisheria wa asilimia 10. Ubora 
wa rasilimali za benki uliongezeka kufuatia kupungua kwa mikopo 
chechefu hadi asilimia 3.5 mwezi Aprili 2025, kutoka asilimia 4.1 mwezi 
Juni 2024. Kiwango hiki kilikuwa chini ya kiwango kinachokubalika 
na Benki Kuu cha asilimia 5. Mwenendo huu, unatarajiwa kuendelea 
kuchochea utoaji wa mikopo kwa sekta binafsi na kupunguza gharama 
ya ukopaji.
Aidha, Benki Kuu imeendelea kuchukua hatua za kiusimamizi kwa 
lengo la kupunguza mikopo chechefu, sambamba na kutekeleza 
sera na maboresho ya kisheria kwa lengo la kudhibiti vihatarishi 
katika sekta ya benki. Hatua hizo ni pamoja na: (i) kufanya usimamizi 
na utekelezaji unaozingatia vihatarishi na kuzitaka benki kuboresha 
viwango vya tathmini katika utoaji wa mikopo; (ii) kuweka mifumo ya 
kufuatilia utekelezaji wa mikakati ya benki katika kupunguza mikopo 
chechefu; na (iii) kuzitaka benki kutumia taarifa za wakopaji kutoka 
katika kanzidata ya taarifa za wakopaji wakati wa kuchakata maombi 
ya mikopo. Vilevile wafanyakazi wa benki wameendelea kuhimizwa 
kuzingatia Kanuni za Maadili zilizoandaliwa na Chama cha Benki 
Tanzania (Tanzania Bankers Association – TBA), ikiwa ni miongoni mwa 
hatua za kuimarisha uadilifu wa wafanyakazi katika sekta ya benki.
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4.10 Mifumo ya Malipo

Mifumo ya Malipo (SIPS) ikijumuisha Mfumo ya Malipo Makubwa 
(TISS), Mfumo wa Uhamishaji wa Fedha Kielektroniki (EFT), na Mfumo 
wa Malipo ya Papo kwa Hapo (TIPS), iliendelea kufanya kazi kwa 
ufanisi, ikiwa na kiwango cha upatikanaji cha asilimia 99. Aidha, Benki 
Kuu imeendelea kufanya maboresho katika mifumo hiyo, hususan kwa 
kutekeleza awamu ya tatu ya TIPS, na kwa kuhamia kwenye viwango 
vya ujumbe wa ISO20022. Hatua Hizi zinalenga kuongeza ufanisi na 
uoanifu wa miamala ya ndani na ya kimataifa. Aidha, katika jitihada za 
kuongeza matumizi ya malipo ya kidijitali na kupunguza utegemezi wa 
fedha taslimu katika kufanya miamala, Benki Kuu imechukua hatua za 
ziada kwa kufanya maboresho ya ada za miamala inayofanyika kati 
ya mifumo oanifu (interoperable transactions), ikiwemo kutoka benki 
kwenda kwenye akaunti za simu za mkononi na kutoka akaunti za simu 
kwenda akaunti za benki, kupitia mfumo wa TIPS. Benki Kuu imeweka 
ukomo wa tozo kwa miamala ambapo kiwango cha juu cha ada ya 
kuhamisha fedha kupitia mfumo huu haitakiwi kuzidi shilingi 5,000 
lengo likiwa ni kuongeza unafuu kwa watumiaji. Kufuatia ukomo huu, 
benki na watoa huduma za fedha kwa njia ya Kielektroniki (Electronic 
Money Issuers – EMIs) walielekezwa kupunguza ada zao kuendana na 
muongozo ya Benki Kuu. Sambamba na jitihada hizi, Benki iliendelea 
kuidhinisha watoa huduma ya mifumo ya malipo, na kufikisha jumla ya 
kampuni 60 za watoa huduma za kupitia teknolojia ya fedha (Fintech) 
kwa lengo la kuendelea kupunguza utegemezi wa malipo kwa kutumia 
fedha taslimu nchini, ikiwemo kutoka benki kwenda kwenye akaunti za 
simu za mkononi na kutoka akaunti za simu kwenda akaunti za benki, 
kupitia TIPS na hivyo kuongeza unafuu kwa watumiaji.

Matumizi ya mifumo ya malipo ya kidijitali yaliongezeka, ambapo 
matumizi ya Mfumo wa Uhamishaji wa Fedha wa Kielektroniki (EFT) 
yaliongezeka huku matumizi ya hundi yakipungua. Idadi ya miamala 
ya EFT iliongezeka kwa asilimia 7.34, huku thamani ya miamala hiyo 
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ikiongezeka kwa asilimia 16.12. Wakati huohuo, idadi ya miamala ya 
hundi za shilingi na dola ya Marekani zilizochakatwa kupitia Mfumo wa 
Malipo ya Hundi (TACH) ikipungua kwa asilimia 15.91na asilimia 24.87, 
mtawalia. Vilevile, thamani ya miamala hiyo ilipungua kwa asilimia 6.03 
na asilimia 19.05, mtawalia (Kielelezo 4.13). Kupungua kwa matumizi 
ya hundi kunatokana na ongezeko la uhamishaji wa fedha kwa njia ya 
kielektroniki, matumizi ya benki mtandao (internet banking), benki kwa 
njia ya simu za kiganjani (mobile banking), malipo kwa njia ya simu, 
pamoja na matumizi ya mifumo mingine ya malipo.

Mifumo ya malipo ya kikanda, ikiwemo Mfumo wa Malipo wa Afrika 
Mashariki (EAPS) na Mfumo wa Malipo wa ya Papo kwa Hapo wa 
SADC (SADC-RTGS), iliendelea kufanya kazi kwa ufanisi na kuwezesha 
kufanyika kwa miamala ndani ya kanda husika. Licha ya uanzishwaji wa 
mifumo hii, matumizi yake kwa nchi wanachama bado ni madogo, kwa 
kuangalia idadi na thamani ya miamala. Hali hii inatokana na; kuwepo 
na sarafu chache za kukamilisha miamala (settlement), mathalani 
sarafu ya Afrika Kusini (Rand) pekee ndio inatumika katika mfumo wa 
SADC-RTGS na hivyo kusababisha, ushiriki kubaki kuwa wa benki sita 
tu za ndani. Aidha katika nchi ya EAC, changamoto ya kutokubalika 
kwa sarafu za ndani, uelewa mdogo wa mfumo, na viwango tofauti vya 
maendeleo ya kiuchumi pia vimechangia matumizi madogo ya EAPS. 
Benki Kuu kwa kushirikiana na benki kuu za EAC na SADC, zinaendelea 
kutekeleza hatua mbalimbali za kuongeza matumizi ya mifumo hii.

Simu za mkononi zimeendelea kuwa nyenzo kuu katika kuziba pengo 
kwa wananchi wasiofikiwa na huduma za kifedha kuweza kuzifikia kwa 
urahisi. Idadi ya miamala kwa njia ya simu iliongezeka kwa asilimia 
27.75, huku thamani ya miamala hiyo ikiongezeka kwa asilimia 29.53. 
Kuongezeka kwa miamala ya fedha kwa njia ya simu kunachangiwa na 
mazingira wezeshi ya mifumo ya malipo, hususan ada nafuu, kuaminika 
kwa wateja, na uwepo wa miundombinu ya uhakika (Kielelezo 4.14b).
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Kielelezo 4.13 Miamala ya Hundi
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Kielelezo 4.14a:  Miamala Katika Mfumo wa Malipo Madogo ya Papo  
 kwa Papo  
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Kielelezo 4.14b Malipo Kupitia Simu
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Kielelezo 4.14c:  Miamala Katika Mfumo wa Malipo Makubwa  
 (TISS) 
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Kielelezo 4.14d Miamala ya Kuhamisha Fedha Kielektroniki
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SEHEMU YA TANO

5.0 MATARAJIO YA HALI YA UCHUMI

5.1 Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia

Uchumi wa dunia unatarajiwa kuwa na mwenendo usioridhisha, ambapo 
kasi ya ukuaji inatarajiwa kupungua japo kwa viwango tofauti baina 
ya nchi. Taarifa ya Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia (World Economic 
Outlook - WEO) iliyotolewa na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) mwezi 
Aprili 2025, inakadiria ukuaji wa uchumi wa dunia kupungua hadi asilimia 
2.8 mwaka 2025 na asilimia 3.0 mwaka 2026, kutoka makadirio ya 
asilimia 3.3 kwa miaka yote miwili, mwezi Januari 2025. Vilevile, ukuaji 
wa uchumi katika nchi zilizoendelea, zinazoibukia kiuchumi, na nchi 
za Kusini mwa Jangwa la Sahara unatarajiwa kupungua, kutokana na 
kuongezeka kwa mivutano ya kibiashara hususan kufuatia ongezeko 
kubwa la ushuru wa forodha kwa bidhaa zinazotoka nje lililofanywa 
na Marekani na hatua zilizochukuliwa na washirika wake wakuu wa 
kibiashara, sintofahamu katika sera za kiuchumi na athari za ongezeko 
kubwa la  riba.4 

Mfumuko wa bei duniani unatarajiwa kupungua, ingawa kwa kasi 
ndogo kuliko ilivyokadiriwa mwezi Januari 2025 na kufikia asilimia 
4.3 mwaka 2025 na asilimia 3.6 mwaka 2026. Aidha, mfumuko wa 
bei katika nchi zilizoendelea unakadiriwa kuwa juu kidogo mwaka 
2025, kulinganishwa na makadirio ya awali, na chini ya makadirio 
ya awali kwa nchi zinazoendelea na zile zinazoibukia kiuchumi. Hata 
hivyo, mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea kupungua kutokana na 
matokeo ya utekelezaji wa sera ya fedha iliyolenga kupunguza ukwasi 
katika nchi nyingi pamoja na mwenendo wa bei za bidhaa muhimu kama 
4  Ukuaji wa uchumi katika nchi zilizoendelea unatarajiwa kuwa asilimia 1.4 mwaka 2025, huku katika nchi zinazoibukia kiuchumi na 

nchi zinazoendelea, ukuaji unatarajiwa kupungua hadi asilimia 3.7 mwaka 2025 na asilimia 3.9 mwaka 2026. Kupungua huku kwa 
ukuaji kunatokana na madhara makubwa ya hatua za kibiashara za hivi karibuni, hususan kwa nchi zilizoathirika zaidi kama China.
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chakula na nishati katika soko la dunia. Mfumuko wa bei unatarajiwa 
pia kuendelea kupungua katika nchi za EAC na SADC kutokana na 
utekelezaji madhubuti wa sera za kiuchumi na upatikanaji wa chakula 
cha kutosha. Aidha, uwezekano wa kupanda kwa mfumuko wa bei 
ni mdogo, japo mwenendo huu unaweza kuathiriwa na kuongezeka 
kwa mvutano wa kibiashara au migogoro katika eneo la Mashariki ya 
Kati. Hata hivyo, sera ya fedha ya benki kuu kwa nchi zilizoendelea, 
hususan Marekani na Ulaya, inatarajiwa kuweka kipaumbele katika 
kuchochea ukuaji wa uchumi, hatua inayoweza kupelekea kupunguza 
riba zao za sera ya fedha.

5.2 Mwelekeo wa Uchumi wa Ndani

Uchumi wa hapa nchini unatarajiwa kuendelea kuimarika, licha ya 
mvutano wa kibiashara unaoendelea duniani. Kwa upande wa Tanzania 
Bara, uchumi unatarajiwa kukua kwa asilimia 6 mwaka 2025 na asilimia 
6.3 mwaka 2026. Mwenendo huu utachagizwa na uwekezaji katika 
sekta ya umma hususan katika ujenzi wa miundombinu kama reli, 
barabara, viwanja vya michezo na viwanja vya ndege. Vilevile, uwekezaji 
katika sekta ya kilimo, hususan miradi ya umwagiliaji, pamoja na hali 
nzuri ya hewa na sera wezeshi zinazolenga kuongeza uzalishaji katika 
mnyororo wa thamani wa mazao ya kilimo, utachochea ukuaji wa 
uchumi. Huduma za kidijitali kupitia simu za mkononi zinatarajiwa kuwa 
kichocheo kikuu katika utoaji wa huduma za kifedha na bima, huku 
shughuli za ujenzi zikiendelea kunufaika na ujenzi wa miundombinu 
unaoendelea. Uchumi wa Zanzibar unatarajiwa kukua kwa asilimia 
6.5 mwaka 2025 na asilimia 6.7 mwaka 2026, ukichangiwa zaidi na 
shughuli za ujenzi—hususan uwekezaji unafanywa na Serikali katika 
ujenzi wa miundombinu kama barabara, bandari na majengo,pamoja 
na ongezeko la shughuli za viwanda na utalii. 
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Mfumuko wa bei hapa nchini unatarajiwa kubaki ndani ya lengo la 
muda wa kati la asilimia 3-5, ukichangiwa na upatikanaji wa chakula 
cha kutosha, upatikanaji wa nishati ya uhakika ya umeme na utekelezaji 
wa sera madhubuti za fedha na za bajeti. Mfumuko wa bei kwa upande 
wa Zanzibar unatarajiwa kuwa karibu ya asilimia 5, hali inayochangiwa 
na ongezeko la bei za vyakula, hususan vinavyoagizwa kutoka nje 
ya nchi pamoja na athari za mabadiliko ya kiwango cha kubadilisha 
fedha za kigeni. Aidha, uwezekano wa kuongezeka kwa mfumuko wa 
bei hapa nchini ni mdogo, japo matarajio haya yanaweza kuathiriwa 
na hali mbaya ya hewa katika maeneo mengi hapa nchini. Vilevile, 
mwenendo wa sera za biashara duniani na migogoro ya kisiasa 
vinaweza kusababisha ongezeko la mfumuko wa bei hapa nchini.

Kielelezo 5.1a:  Ukuaji wa Pato la Taifa na Makadirio kwa   
 Tanzania Bara

Asilimia

 

4.5 
4.8 4.7 

5.1 
5.5 

6.0 

2020 2021 2022 2023 2024 2025

Maoteo

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar na Benki Kuu ya Tanzania



52

Kielelezo 5.1b: Ukuaji wa Pato la Taifa na Makadirio kwa Zanzibar 
Asilimia

 

7.0 

1.3 

5.1 

6.8 7.1 
6.5 

2020 2021 2022 2023 2024 2025

Maoteo

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar na Benki Kuu ya Tanzania
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SEHEMU YA SITA

6.0  SERA YA FEDHA, RIBA NA UBADILISHAJI FEDHA ZA KIGENI 
2025/26

6.1  Mwelekeo wa Sera ya Fedha

Kulingana na matarajio ya mwenendo wa uchumi pamoja na athari 
zilizoainishwa, Benki Kuu inatarajia kutekeleza kwa tahadhari sera 
ya fedha yenye lengo la kuongeza ukwasi kwenye uchumi mwaka 
2025/26. Lengo ni kuhakikisha mfumuko wa bei unabaki ndani ya lengo 
la asilimia 3-5, sambamba na kuwezesha kufikiwa ukuaji wa uchumi 
wa asilimia 6 mwaka 2025 na asilimia 6.3 mwaka 2026 kwa Tanzania 
Bara, na asilimia 6.5 na asilimia 6.7 kwa Zanzibar, mtawalia. Kamati 
ya Sera ya Fedha (MPC) itakutana kila robo mwaka, kutathmini hali 
uchumi na mwelekeo wake, na kuamua kiwango cha Riba ya Benki 
Kuu (CBR) kitakachoendana na malengo ya mfumuko wa bei na ukuaji 
wa uchumi. 

Katika kuboresha maamuzi ya sera ya fedha kwa kuzingatia takwimu, 
Benki Kuu itaendelea kufanya tafiti mbalimbali na kuhakikisha 
upatikanaji wa takwimu bora. Tafiti zitakazofanyika zitalenga kuongeza 
ufanisi wa sera ya fedha. Vilevile, Benki Kuu itaendelea kuelimisha 
wananchi kuhusu mfumo wa sera ya fedha unaotumia riba ya Benki 
Kuu, pamoja na umuhimu wa matumizi ya Shilingi katika miamala 
inayofanyika hapa nchini, ili kuongeza ufanisi wa sera ya fedha katika 
kufanikisha utulivu wa bei na kuchochea ukuaji wa uchumi. Pamoja na 
hayo, Benki Kuu itaendelea kufanya maboresho kadhaa yenye lengo 
la; (i) kuongeza uthabiti wa sekta ya fedha na kupunguza vihatarishi 
vinavyoambatana na utoaji wa mikopo kwa sekta binafsi, (ii) kuongeza 
huduma jumuishi za kifedha (kuongeza ufikiwaji wa huduma za kifedha, 
kuongeza wigo wa huduma za kifedha, kuongeza ufanyaji wa malipo 
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kwa njia za kidijitali, kuendelea kutoa elimu ya masuala ya fedha kwa 
wananchi na kumlinda mteja wa huduma za kifedha), na (iii) kuongeza 
ukwasi na ufanisi wa masoko ya fedha. Utekelezaji wa waraka kuhusu 
tozo za miamala inayofanyika kati ya benki na mitandao ya simu 
(e-wallet) kupitia mfumo wa TIPS unatarajiwa kuboresha ufanisi wa 
sera ya fedha. Vilevile, Benki Kuu itaendelea kufanya maboresho katika 
mfumo unaotumika kufanya maoteo ya kiwango cha ukwasi nchini 
na kuchukua hatua za kuongeza uwazi na kupunguza vihatarishi vya 
ukopeshaji katika soko la fedha baina ya benki, ili kuhakikisha kuwa 
riba ya mikopo ya siku saba katika soko la fedha kati ya benki inabaki 
ndani ya wigo wa asilimia +/- 2 ya riba ya Benki Kuu. 

6.2 Sera ya Riba
Viwango vya riba vitaendelea kuamuliwa kwa nguvu za soko ili kuongeza 
ufanisi katika upatikanaji wa mitaji hapa nchini. Maamuzi ya Kamati ya 
Sera ya Fedha (MPC) kuhusu Riba ya Benki Kuu (CBR) yanategemewa 
kuongoza upangaji wa riba za mikopo na huduma nyingine za kifedha. 
Aidha, Benki Kuu kwa kushirikiana na wadau wengine, itaendelea 
kufanya maboresho katika sekta ya fedha ili kuongeza uwazi katika 
upangaji wa riba, sambamba na kuongeza usimamizi wa benki na 
taasisi za huduma ndogo za kifedha, kutanua wigo wa huduma za 
kifedha na kuongeza elimu ya masuala ya kifedha na utoaji wa taarifa 
kwa wananchi.

6.3 Sera ya Ubadilishaji Fedha za Kigeni na Akiba ya Fedha za 
Kigeni

Kiwango cha ubadilishaji wa fedha za kigeni kitaendelea kuamuliwa 
na uwiano wa mahitaji na upatikanaji wa fedha za kigeni katika soko, 
na hivyo kutumika katika kuukinga uchumi dhidi ya athari zitokanazo 
na mitikisiko ya uchumi duniani. Kwa mantiki hii, Benki Kuu itashiriki 
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katika soko la jumla la fedha za kigeni kwa mujibu wa Sera ya Ushiriki 
wa Soko la Fedha za Kigeni, kwa lengo la; kupunguza mabadiliko 
makubwa ya muda mfupi katika kiwango cha ubadilishaji wa fedha, 
kuongeza akiba ya fedha za kigeni, kufanikisha utekelezaji wa sera 
ya fedha, na kuongeza ukwasi wa fedha za kigeni katika soko. Benki 
Kuu pia, itaendelea kuhakikisha washiriki wote katika soko la fedha 
za kigeni wanazingatia kanuni, miongozo na maadili ya ushiriki 
katika soko hili. Ili kulinda uthabiti wa thamani ya Shilingi, Benki Kuu 
itaendelea kuhakikisha uwepo wa akiba ya kutosha ya fedha za kigeni, 
inayotosheleza uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi 
kwa angalau miezi minne kwa mwaka 2025/26. Hii itafanyika kupitia 
mikakati ya kuongeza akiba ya fedha za kigeni, ikiwemo, mpango wa 
Benki Kuu wa ununuzi wa dhahabu katika soko la ndani, pamoja na 
kuingia mikataba ya kubadilishana fedha za kigeni kwa shilingi (foreign 
exchange swaps) pale itakapobidi.
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VIAMBATISHO
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Jedwali 1:  Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Shughuli za Kiuchumi  
 kwa  Tanzania Bara 

Asilimia

2019 2020 2021 2022 2023 2024a

Kilimo, misitu na uvuvi 4.4 4.9 3.9 3.3 4.2 4.1
Mazao 4.4 5.0 3.6 2.7 4.2 4.0
Mifugo 5.0 5.0 5.0 5.0 5.0 5.0
Misitu 4.8 3.2 3.5 3.1 4.3 3.6
Uvuvi 1.5 6.7 2.6 1.9 1.4 2.3

Viwanda na ujenzi 11.4 6.7 4.9 5.3 5.1 5.4
Uchimbaji madini na mawe 17.7 7.3 9.4 10.8 11.3 8.3
Uzalishaji viwandani 5.8 4.5 4.8 4.2 4.3 4.8
Umeme na gesi 7.2 5.5 10.0 7.6 3.9 14.4
Maji 6.9 5.8 6.5 5.5 2.5 4.1
Ujenzi 13.3 7.8 3.3 3.9 3.5 4.1

Huduma 5.9 4.3 4.8 5.3 6.0 6.6
Biashara za jumla na rejareja  na matengenezo 4.8 2.1 3.2 3.9 4.2 4.8
Usafirishaji na uhifadhi mizigo 8.7 8.4 3.5 3.8 4.1 4.2
Malazi na huduma ya chakula 2.6 -13.7 6.7 9.0 8.3 6.0
Habari na mawasiliano 7.2 8.4 9.1 7.4 7.6 14.3
Fedha na bima 4.5 3.1 4.2 9.2 14.6 13.8
Upangishaji majengo 4.5 4.5 4.5 4.4 4.3 4.3
Sughuli za kitaaluma, sayansi na ufundi 7.6 7.3 6.8 5.8 5.5 4.8
Huduma zinazohusiana na utawala 8.4 7.8 6.9 4.6 5.0 6.2
Usimamizi wa umma na ulinzi 3.4 3.8 5.1 5.4 5.5 5.0
Elimu 6.9 3.3 5.1 5.3 6.2 6.2
Afya na huduma za jamii 5.0 6.5 5.7 5.4 6.0 10.1
Sanaa na burudani 11.2 -4.4 19.4 19.0 17.7 17.1
Huduma nyingine za kijamii 6.7 5.0 8.5 5.7 6.7 5.9
Shughuli za watu binafsi kama waajiri 3.1 3.1 3.1 3.1 3.1 2.2

Shughuli zote 7.1 5.2 4.6 4.8 5.3 5.6
Kodi za bidhaa 4.7 -3.6 7.9 3.5 3.7 4.0

Pato la Taifa (GDP) kwa bei za soko 6.9 4.5 4.8 4.7 5.1 5.5

Shughuli za kiuchumi

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
Tanbihi: a inamaanisha takwimu za awali
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Jedwali 2:  Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Shughuli za Kiuchumi  
 kwa Zanzibar

Asilimia

Shughuli za kiuchumi 2019 2020 2021 2022 2023 2024a

Kilimo, misitu na uvuvi 2.6 3.3 2.6 4.0 2.3 3.3
Mazao -5.8 1.3 2.2 6.1 2.8 6.4
Mifugo 17.0 8.2 3.0 2.3 -4.3 -10.8
Misitu na uwindaji 3.8 -4.4 4.0 2.9 6.4 0.1
Uvuvi 3.3 3.5 2.3 3.0 8.1 14.2

Viwanda 10.6 5.2 5.1 9.3 6.6 5.7
Uchimbaji madini na mawe -1.7 -6.0 9.9 9.1 10.4 17.0
Uzalishaji viwandani 20.5 6.5 1.1 8.1 6.9 3.3
Umeme na gesi 5.2 -3.2 8.0 22.3 12.4 11.2
Maji 12.9 2.0 6.9 7.0 4.6 6.3
Ujenzi 3.1 6.5 8.9 10.2 5.5 6.3

Huduma 8.6 7.4 6.9 7.7 9.9 9.0
Biashara na matengenezo 9.1 1.0 14.9 4.2 12.6 11.6
Usafirishaji na uhifadhi mizigo 4.7 -6.6 9.3 3.8 9.2 0.0
Malazi na huduma ya chakula 11.5 -12.7 6.6 11.7 8.2 13.7

Malazi 11.8 -11.3 6.5 12.3 7.8 13.2
Huduma za chakula na vinywaji baridi 10.0 -18.9 7.5 9.0 9.8 16.3

Habari na mawasiliano 5.5 -3.2 -16.3 2.5 -10.8 4.9
Fedha na bima 3.1 2.2 9.9 3.7 54.6 13.7
Upangishaji majengo 6.6 6.8 7.0 7.1 7.2 7.3
Sughuli za kitaaluma, sayansi na ufundi -2.9 1.1 5.0 1.4 3.5 6.6
Huduma zinazohusiana na utawala 6.9 -4.6 6.6 -1.5 17.0 5.9
Usimamizi wa umma 11.7 13.2 5.3 8.2 2.1 4.0
Elimu 7.5 9.7 -0.3 9.8 3.7 7.0
Afya na huduma za jamii 2.5 1.4 2.4 8.9 15.8 8.2
Sanaa na burudani 3.3 -4.9 1.1 1.9 33.8 8.5
Huduma nyingine za kijamii 2.0 12.9 6.9 6.2 8.8 7.8
Huduma za ndani 3.2 3.2 3.2 2.9 2.6 3.2

Gharama za kifedha zilizojificha (FISIM) 2.6 11.7 2.8 6.5 38.1 37.1
Kodi za bidhaa 1.6 1.6 1.2 3.0 5.9 7.0

Pato la Taifa (GDP) kwa bei za soko 7.0 1.3 5.1 6.8 7.4 7.1

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali-Zanzibar
Tanbihi: a inamaanisha takwimu za awali
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Jedwali 8: Ratiba ya Vikao vya Kamati ya Sera ya fedha kwa mwaka 
2025/26

 
Robo mwaka  Tarehe ya Mkutano wa 

Kamati  

Siku ya Kutangaza 
maamuzi ya Kamati 
na Muhtasari kwa 

Vyombo  wa Habari  
 

 Robo ya Kwanza  
2 Julai, 2025  
(Jumatano ) 

3 Julai, 2025  
(Alhamisi)  

 
Robo ya Pili  

 
1 Oktoba, 2025 

(Jumatano ) 
2 Oktoba,  2025 

(Alhamisi )  

 
Robo ya Tatu  7Januari , 2026 

(Jumatano)  
8 Januari , 2026 

(Alhamisi )  

 
Robo ya N ne 1 Aprili , 2026 

(Jumatano ) 
2 Aprili , 2026 
(Alhamisi )  

 Tanbihi: Tarehe zilizoainishwa zinaweza kubadilika pale itakapobidi.
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